ภาพเป็นสี่เหลี่ยมคางหมู ภาคไหนเสียครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 08:38:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพเป็นสี่เหลี่ยมคางหมู ภาคไหนเสียครับ  (อ่าน 2041 ครั้ง)
tutu
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 03:58:10 PM »

เป็นจอ 15 นิ้ว Sumsung Model Monttor 15" s (เค้าเขียนอย่างนี้ครับ) ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะเป็นรุ่นอะไร เทียบได้กับรุ่นไหนบ้าง
และอาการคือเปิดติดแต่ภาพเป็นคางหมู ไม่รู้จะซ่อมตรงส่วนไหน งง เป็นมือใหม่หัดซ่อมคอมฯนะครับ ทุกทีซ่อมทีวีก็น่าจะเป็นที่โย็ค
แต่คอมฯนี่ ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นที่อื่น เพราะไม่มีกลิ่นไหม้หรืออาการใดๆที่แสดงว่าโย็คเสีย
ก็เลยโพสมาถามท่านผู้รู้ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ... ครั้งก่อนผมเคยถามมาครั้งหนึ่งได้รับคำแนะนำทำให้ซ่อมได้
ดีมากเลยครับที่นี่ ทุกคนมีน้ำใจต่อกัน และแต่ละคนก็เก่งๆทั้งนั้นเลย...วันนี้ถามแค่นี้ก่อนนะครับ..ได้คำแนะนำแล้วจะไปลองรื้อดู...ขอบคุณครับ Sad Sad Sad

Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 06:48:46 PM »

จอมอนิเตอร์ทุกตัวมันก็มีที่ปรับสี่เหลี่ยมคางหมูอยู่แล้วนี่ครับ  ลองปรับดูก่อน  คิดว่าไม่เสียนะ
tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 02:56:58 AM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ...เพิ่งได้เข้ามาดูครับ
เดี๋ยวจะไปเช็คตามที่แนะนำมาครับ...ขอบคุณอีกครั้งครับ
คืบหน้ายังไงเด๊๋ยวจะกลับมารายงานครับ ขอบคุณ
tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 05:45:07 PM »

กลับมารายงานผลแล้วครับ ปรับตามที่คุณ Liang บอกได้แล้วครับ
ครั้งแรกมันปรับไม่ได้ ปุ่มกดหน้าเครื่องมันเสียครับ เปลี่ยนแล้วลองปรับได้แล้วครับ
แต่มันมีอาการอีกอาการแทรกเข้ามาครับ..
คือถ้าเราเปิดจอทิ้งไว้ซักพัก หน้าจอจะขึ้นคำว่า Check Signal cable
ผมใช้เครื่องเช็คจอของ MS ครับ เท็จเครื่องครับ ปรากฏว่า ไม่มีสัญญาณเข้าไปครับ
คือ 1. เปิดสวิทช์ที่จอก่อน แล้วถึงเปิดที่เครื่องเช็คจอ แบบนี้จอจะไม่ตอบสนองครับ จะมีแต่คำว่า Check Signal cable ลอยไปลอยมาอยู่ที่หน้าจอเท่านั้น
     2. เปิดสวิทช์ที่เครื่องเช็คจอก่อน แล้วถึงเปิดสวิทช์จอคอมฯ สัญญาณแพทเทินต์บาร์มาปกติครับ
จอทั่วไปปกติมันไม่เป็นอย่างนี้ี่ครับ มันจะรับสัญญาณจากเครื่องเช็คจอได้ ไม่ว่าจะเปิดก่อนหรือหลัง ได้หมด หรือว่าจอรู่นนี้มันเป็นอย่างนี้หรือเปล่า
ใครพอเจออาการอย่างนี้บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
(ขอโทษนะครับ เป็นช่างมือไม่มีมีประสบการณ์)
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์