คำว่าเปลว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 26, 2024, 02:53:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่าเปลว  (อ่าน 5500 ครั้ง)
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน 413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 03:00:14 PM »

คำว่าเปลว ไม่ทราบว่าทาง สงขลา สุราษฏ์ธานี  มีความหมายเหมือนกันหรือเปล่า
อย่างเช่น  ถึงเวลาต้องไปเปลวแล้ว หมายความว่า  ได้เวลาต้องไปป่าช้า

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
bunyut
member
*

คะแนน 14

ขยันเข้าไว้จะได้สำเร็จ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 12:09:16 PM »

ซายแลว  คำหวาเปลว  เรีกเหมื้อนกันแแหล้ะครับ  คือได้เวลาเอาไปเผาแลวแค้วัด

bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 07:38:30 AM »

ครับ ภาษาใต้หรือภาษาอีสานมันก็ยังมีคำบางคำที่  พูดออกมาแล้วทำให้คนรอบข้างเข้าใจผิด  หรือชกกันหน้าตาแตกมาแล้วก็เยอะ เพราะเข้าใจผิดๆ อย่างสุราษฎร์ ชุมพรบางส่วน   คำว่า    พลื่อหลาว   กลาง  อีสาน   เหนือ  ตะวันออก   ได้ยินคำๆนี้  รู้สึกไม่พอใจ  ถึงกับชกกัน เพราะความเข้าใจผิดคิดว่าเขาว่าตัวเองเป็นลาวหึ   คำว่าหลาวไม่มีคำแปลครับในที่นี้  คำว่าเด้อหรือหลาว เป็นคำต่อท้ายของประโยกบางประโยกเท่านั้น  แต่ถ้าใช้กับบางประ  โยกก็มีคำแปลเหมือนกัน   พลื่อ  แปลว่าอะไร  เปลียบเทียบ ภาษาอีสาน คำว่า  ใคแหน่  คำๆนี้ก็เช่นกันครับ คนอื่นที่เขาไม่รู้ได้ยินเลือดไทยมันแรงครับ มีใครมาท้าถึงที่มีรึจะหนี  ชกกันหน้าตายำหมด  อย่าทำค้อยๆๆ  เอาเข้าไป  รุมใหญ่เลยครับ หาว่าเขาไม่ชอบเบาๆชอบแบบแรงๆ  ภาษาใต้และภาษาอีสานมีไม่กี่คำครับที่พูดแล้วเกือบเจ็บตัวหรือก็เจ็บตัว  วันพอก่อนนะครับวันหลังมีต่อครับ  จาก ลาวสตอ

bunyut
member
*

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 08:42:46 PM »

คำว่าเปลว  หมายถึง  ป่าช้า   เมรุ  ที่เผาคนตาย  ตัวอย่าง  คนแก่ชอบว่าเด็กวัยรุ่นขับรถเร็ว   เดียวแหล่ะเด็กนิเดียวกอดายขาวเปลวแหล่ะ  คือ   เดียวก็ได้ตายหรอก  หรือ  เดียวก็ได้เผาหรอก  เอวัง

Boonchoo
วีไอพี
member

คะแนน 31

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 04:44:10 PM »

เอาฝั่งภูเก็ตบ้างครับ
เปลวก็มีคนใช้ความหมายก็ตามนั้นเลยครับ
ถ้าเป็นของอิสลามเขาจะเรียกว่า"เหรว"ความหมายก็เหมือนกับเปลวครับ

คนที่ถึงเวลาต้องไปอยู่เหรวภาษาวัยรุ่นบ้านผมเรียกว่า"โกอินเตอร์"
 Tongue

you 'll never walk alone
คนเดินดิน
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 09:05:29 AM »

ก็ใช่ครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
tanawat_satun
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 07:28:42 PM »

หมันแหละพัดลุงกะเรียก เปลว เหมือนเหมือนบ้านพี่หลวง

เนา...เมืองลุง
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน 650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:45:11 AM »

ภาคตะวันออกใช้คำว่า "ปลง" เผาศพ ทางเหนือดูเหมือน "เสียศพ"
คำสนุกภาคตะวันออก "หมดกินมด" หมายถึง มดกินหมด
"ข้าวหมดคดในหม้อ ข้าวไม่พอหุงหม่าย"
"ไอ้บินนะมันกินลมบน ข้าไปกระจนมาเสียกะตา มีสายโยงเยงเหมือนไอ้เลงบ้านข้า
กดปุ่มเขียวปุ่มขาว บินกระหึ่งๆ"
พูดถึงเครื่องบินที่ไปเห็นมา มีสายโยงเหมือนใยแมงมุม

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์