เช็คแรงอัดคอมแอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 05:38:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เช็คแรงอัดคอมแอร์  (อ่าน 15440 ครั้ง)
srayut
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:01:20 AM »

เช็คแรงอัดคอมเพรสเซอร์ (กรณีเดินตัวเปล่า) ยังไงครับ มีค่ากำหนดหรือเครื่องมือวัดหรือเปล่า ต่างขนาด btu แรงอัดก็ต้องไม่เท่ากันใช่ไหมครับ  เท่าที่เคยอ่านเจอคือใช้นิ้วอุดถ้าอุดไม่อยู่คือใช้ได้ ผมว่ามันหยาบไปนะ หรือท่านๆว่าไงครับ eat!!!

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:36:24 PM »

ใช่เลยครับ การเช็คแรงอัดด้วยการใช้นิ้วอุด
เป็นการเช็คแบบหยาบๆหรือเป็นการเช็คแค่เบื้องต้นเท่านั้น
แต่ก็ไม่สามารถบอกได้ว่าคอมนั้นใช้ได้ดีหรือไม่
ซึ่งบางครั้ง คอมฯมีกำลังอัดได้ แต่ไม่ถึงค่ามาตราฐาน
ต้องไม่น้อยกว่า300PSIและต้องกักแรงดันไว้ได้อีกด้วย
ดังนั้นจึงต้องอาสัยเครื่องมือเท่านั้น โดยการต่อเกจ
ด้าน High(สายสีแดง-เกจสีแดง)เข้าที่ท่อ High
(ท่อเล็ก) ส่วนท่อดูดเปิดออกหมด แล้วเดินคอมฯ
ตาก็ดูที่เข็มเกจ เข็มจะขึ้นเร็วมาก อย่าให้เกิน300PSI
ไม่อย่างนั้น คอมฯอาจจะเสียด้วยมือเราเองได้
จากนั้นก็หยุดเดินคอมฯแรงดันต้องไม่ตก อาจจะ
ตกได้บ้างแต่ไม่มาก ที่ดีแล้วจะอยู่นิ่งเลย ถือว่าดีที่สุด
การวัดแรงอัดนี้ จะเท่ากันหมด ไม่แบ่งว่ากี่ BTU
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:46:38 PM »

ขอบคุณที่กรุณาครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มาก เรื่องพื้นๆของท่านอาจเป็นเรื่องใหญ่ของบรรดามือใหม่ครับ ขอบคุณอีกทีครับ ขอบคุณ lv! ดีใจจัง
nantapolnsk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 05:04:13 PM »

วิธีเช็คแบบช่างบ้านๆครับ
เบื้องต้นก็อัดไว้ประมาน200-250ปอนต์แล้วดับไว้1-2นาทีดูกำลังอัดย้อนกลับมั้ยจากนั้นสตารทซ้ำดูคลิปแอมว่ากระแสร์ตอนสตารทเท่าไหร่
ดูกระแสร์ตอนรันถึง300-400กี่แอมปถ้าเกิน15แอมปก็น่าเป็นห่วงครับ
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 07:02:39 PM »

ขอบคุณครับ ไว้จะลองทันทีที่ว่างจากงานประจำครับ
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 07:07:47 PM »

ตอนนี้กำลังปวดหัวกับเจ้า BANDIT 400 ร้อนแล้วฝืด สตาร์ทไม่ได้ รื้อประกอบมา3รอบล่ะ เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์