เทคนิคซ่อม panasonic ลดเสียงไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 11:12:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคซ่อม panasonic ลดเสียงไม่ได้  (อ่าน 4737 ครั้ง)
tuspag2
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:03:49 PM »

อ้างอิงแท่น GP31
อาการลดเสียงลง 0 ไม่มีเสียง เร่งเสียง+1 ดังมาก
ลงเมมโมรี่ใหม่ไม่หาย ต้องเปลี่ยนวันชิปอย่างเดียว แต่เนื่องจากลูกค้างบน้อยถ้าเปลี่ยนวันชิปคงไม่กล้าซ่อม
อาจซื้อเครื่องใหม่แน่ ผมเลยลองผิดลองถูกมาหลายเครื่อง โดยใช้ R ค่าต่ำเท่าที่เราต้องการระดับเสียงขนาดใหน
ต่อขา 9 IC เสียงลงกราวด์ก็ช่วยได้เยอะไม่ต้องเปลี่ยนวันชิป ลองมาหลายเครื่องเลยนำมาแบ่งปันอาจเป็นประโยชน์
สำหรับท่านที่ยังไม่รู้ แต่สำหรับช่างผู้มากประสบการณ์แล้วท่านคงรู้แล้วต้องขออภัย

akchai ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน21

suntorn999@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:33:56 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำไม่ทราบว่าใช้ได้นานไหมครับ
wacharin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:29:41 PM »

ที่คุณใช้Rด๊อปเสียงให้ลงกราวด์เพื่อให้เสียงลดลงนั้นเวลาเร่งเสียงเลขอื่นๆเสียงยังเพิ่มได้หรือไม่ถ้าไม่ได้ผมว่าเอาวอลลุ่มของDVDพร้อมลูกบิดแล้วเจาะรูหน้าเครื่องติดตั้งแบบเล่งลดแบบเครื่องเสียงธรรมดาไม่ต้องเร่งด้วยรีโมทเอาแค่รูเล็กๆนะครับ เครื่องรุ่นใหม่ๆของPANA จุดอ่อนอยู่ที่ICวันชิพโปรเซสเซอร์สังเกตุดูที่Audio outที่อยู่หลังเครื่องมีเสียงออกปกติ แต่เสียงที่จะไปออกลำโพงไม่ปกติ บ้างก็มีเสียงรบกวนดังซ่าส์ บ้างก็ไม่มีเสียง ให้เอาจุดต่อAUDIO OUTบนแผ่นพริ้นแล้วต่อวอลลุ่มเข้าIC ขยายตามเดิมเป็นอันใช้ได้ เพราะIC 80ขาราคาตัวละพันกว่าบาทลูกค้าไม่ค่อยสู้ราคา+ค่าซ่อมตกแล้ว2000บาท ถ้าไม่ทำแบบผมว่าก็ต้องทิ้งเครื่องไปเลยแนะนำให้ลูกค้าฟังเห็นด้วยแทบทุกลาย ลองดูนะครับเพื่อนช่างได้กำไรดีกว่าเปลี่ยนICเสียอีกแทบไม่ต้องลงทุนDVDเสียถอดวอลลุ่มเร่ง-ลดไมค์มาใช้ต่อวงจรแบบง่ายๆแต่ได้ผล(โดยหันแกนวอลลุ่มเข้าหาตัว ขาขวาต่อเสียงเข้า ขากลางไปเข้าIC AMP ขาซ้ายลงกราวด์)เท่านี้ละครับ หวังว่าคงไม่หัวเราะนะครับทำเงินให้ผมหลายเครื่องแล้วครับ.แกล้งโง่เสียบ้างจะได้ความรู้เพิ่ม จริงใหมครับ ju_ju!! ju_ju!! ju_ju!!
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:32:35 AM »

ก็ไม่เคยสนใจใส่ใจเช็คราคากันเลย ICวันชิพแท่นGP31ราคาแค่ 440 เอง เปลี่ยนใหม่ไม่ดีกว่าหรือ เบอร์ที่ใช้ในเครื่อง21นิ้วเป็นราคาที่บริษัทขาย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
wacharin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 04:27:46 PM »

ยอดเยี่ยมครับ ขอเวปส์ที่สอบราคาIC ด้วยครับ อยากได้มากๆ ขอบคุณครับ แบบที่มีรายการเหมือนที่ลงให้ดูหรือจะส่งไฟล์มาให้โหลด จะขอบคุณมากครับ lv! lv!
MNC33
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 04:34:12 PM »

ping!

นายมาโนช  ชมชัยรัตน์
MC Electronics 571/2 หมู่6 ถนนสวัสดิชัย ตำบลหนองหาน
อำเภอหนองหาน อุดรธานี 41130
mnc33@hotmail.com
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:39:35 PM »

นี่เป็นรายการราคาที่ทางคุณพิมชนก ขายให้กับช่างในเว็บครับ สำหรับคนที่หาซื้ออะหลั่บประเภทวันชิพ ไม่ได้ซึ่งราคาก็เป็นราคาเดียวกับบริษัท หรือบางตัวอาจจะถูกกว่า หรืออาจจะแพงกว่านิดหน่อย แต่ก็จะน้อยมากที่จะแพงกว่า 
http://www.eclubthai.com/board/index.php?board=308.0

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
tuspag2
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 07:21:12 PM »

ต้องขอโทษที่มาตอบช้า ผมใส่ R 180 โอห์ม เวลาเร่งเสียงขึ้นลงได้ปกติแต่ถ้าใส่ R ค่าอื่นไม่แน่ครับ
อายุการใช้งานทำไปประมาณ 6 เดือนแล้วสามเครื่อง ก็ไม่เห็นเจ้าของเครื่องว่าไรนะครับ แต่ให้เป็นทางเลือกสุดท้ายนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์