Monnotor lcd dell ปิดแล้วหน้าจอยังสว่างอยู่ครับช่วยที
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 07:36:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Monnotor lcd dell ปิดแล้วหน้าจอยังสว่างอยู่ครับช่วยที  (อ่าน 2556 ครั้ง)
P002
member
*

คะแนน0

คนเก่งย่อมไม่ดูถูกคนไม่รู้(ไม่ใช่คนโง่)

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:55:08 AM »

เมื่อคืนได้ซ่อมบอร์ด power supply ไปครับเช็คแล้ว Pico fuse 2 A ขาดไม่มีอไหล่เลยเอา fuse อื่นใส่ไปแทน.
ผลปรากฎว่าเปิดแล้วภาพมาปกติ ดีใจจังแต่เวลาปิดดันหน้าจอยังสว่างอยู่ซะงั้น ไม่เอา
ผมเลยไม่แน่ใจว่า
1.Fuse ที่เปลี่ยนไปมีผลทำให้เกิดอาการนี้หรือเปล่า
2.จะเกี่ยวกับสายแพรเสียบไม่แน่นไหม
3.หรือว่าจะมีจุดอื่นเสียอยู่

ต้องรบกวนอาจารย์ทุกท่านครับ lv!

99tiger
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 12:43:10 AM »

เครื่องอาจจะ ยังอยู่ใน mode burn in อยู่ ไงลองหา service mode ของจอรุ่นนี้นะครับ
 เวลาผลิตจอเสร็จแล้ว เขาจะเอาไปเปิดทิ้งไว้ประมาณสองสามชัวโมง คือ กดที่key ข้างหน้าเครื่องให้เป็น burn in เพื่อทดสอบเครื่อง และจอด้วยโดยไม่ต้องเสียบสายสัญญาณ
 แต่พอเอามาใช้งานเข้าจะกดที่ key ข้างหน้ากลับคืนครับเวลาไม่เสียบสายสัญญาณ จะไม่มีภาพ

ผมจะยกตัวอย่างนะครับเช่น กด power ค้างแล้วเสียบปลั้ก หรือ อาจจะต้องกดสองปุ่มพร้อมกันอะไรประมาณนี้ครับ

ยังไงรอท่านอื่นตอบอีกทีก็ได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์