ขออนุญาตรบกวนช่างทุกท่านช่วยดูวงจรนี้ให้ผมหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 04:35:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตรบกวนช่างทุกท่านช่วยดูวงจรนี้ให้ผมหน่อยครับ  (อ่าน 9396 ครั้ง)
samasuk
member
*

คะแนน0

รักกันไว้เถิด

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 09:56:35 AM »

เป็นวงจรเพาเวอร์แอมรถยนต์ครับ ใหม้ไปหลายตัวเลย ฝั่งซ้ายกับฝั่งขวาเป็นวงจรเดียวกันครับ
และถึงจะเป็นวงจรเดียวกัน แต่การวางอุปกรณ์ไม่เหมือนกัน
และเนื่องจากผมไม่มีความชำนาญทางด้านนี้ เลยรู้แค่บางตัวว่าตัวใหนตรงกับตัวใหน
เลยขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยบอกผมหน่อยครับ ว่าตัวใดทางซ้าย ตรงกับตัวใดทางขวาครับ
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวก็รู้ หมู่หรือหมวด

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:21:54 AM »

เหมือนเล่นเกมส์จับคู่เลยแฮะ...........................  Grin Grin Grin
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:28:39 AM »

ช่วยเอาแผ่นยึดซิงค์ทางขวาออกด้วยครับ จะได้เล่นเกมส์ถูก......................... Grin Grin Grin

แล้วช่วยถ่ายรูปซีกล่างด้วยครับ..........................  Sad
samasuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:38:30 AM »

ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณ Benq มากๆเลยครับ ส่วนรูปรอซักครู่ครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:39:44 AM »

แบบนี้มั้ง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
samasuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:56:27 AM »

รูปครับ

samasuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:57:28 AM »

รูปเต็มครับ

samasuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:59:13 AM »

แล้วไม่ทราบว่า อุปกรณ์ในรูปนี้ มีขายหรือเปล่าครับ
ถ้ามีราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 11:07:30 AM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 11:39:28 AM »

อ้าว............พี่ถาวรเฉลยให้หมดแล้วครับ............................ Tongue

Cheesy Cheesy Cheesy  Smiley Smiley Smiley
samasuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 11:40:51 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  แล้วเรื่องอุปกรณ์ในรูปนี้มีท่านใดพอจะทราบข้อมูลบ้างครับ
ถ้าทราบผมรบกวนด้วยครับ เรื่องของเรื่องคือเอาไปให้ช่างแถวบ้านซ่อม
แล้วช่างบอกว่า อุปกรณ์ตัวนี้หาซื้อยาก ผมก็เลยคิดว่าจะลองทำเองครับ
ถึงจะ งูงูปลาปลา ก็จะลองคลำดูครับ
ขอบคุณครับ

samasuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 01:02:43 PM »

ไม่จบครับงานนี้ เปลี่ยนอุปกรณ์ไปหลายตัวแล้วครับ ปัญหาคือผมถอดเอาท์พุทออกแล้วลองต่อไฟ 12V เข้าไป ต่อปุ๊บ R 22 omh ที่ลูกศรสีแดงชี้ ใหม้ทันทีเลย
ส่วนอันที่ลูกศรสีเหลืองชี้คืออุปกรณ์ที่ผมเปลี่ยนแล้วครับ ผมคิดว่าปัญหาน่าจะมาจากภาคจ่ายไฟ ผมลองไล่วงจรดูแล้ว(แบบเดาๆ)ไล่แล้วงงครับ
แผ่นวงจรมันเป็นแบบสองหน้าไล่ไม่รู้เรื่องเลยครับ เลยต้องมารบกวนอีกสักรอบครับ ขอบคุณครับ

samasuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 01:04:01 PM »

ภาคจ่ายไฟครับ

samasuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 04:05:27 PM »

พี่หลง พี่นิมิตร และก็อีกหลายๆท่าน รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 04:25:53 PM »

ท่านใดมีวงจร ครับรบกวนขอด้วยครับ กระทู้นี้นานแล้ว ไม่เสร็จสะที คงต้องดูวงจรด้วย
เด็กหมดงบเยอะแล้ว   ลงวงจรไห้ผมด้วยครับ 

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 04:28:58 PM »

การที่Rไหม้แสดงว่ามีอุป่กรณ์ชอร์ทหรือกินกระแสอยู่ หรือพูดอีกอย่างก็คือโหลดโอห์มต่ำนั้นเอง ลองวัดจุดนั้นเทียบกราวด์ดูครับโอห์มจะต่ำ ..นั้นคือต้นเหตุทำให้Rไหม้ หาตัวเสียในลักษณะนี้บางครั้งไม่จำเป็นต้องเสียบปลักไฟก็ได้ ใช้วิธีลอยอุปกรณ์ทีละตัวเดียวก็เจอ ...ถ้าไม่เข้าใจ ก็ต้องมานั่งไล่PCB จะสองหน้าหรือสามหน้ามันก็ต้องไล่กันละครับงั้นก็ไม่จบสักที น่าลองนะครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 04:42:48 PM »

ถ้ามันไหม้อีก    คาดว่าที่เปลี่ยนไปก็คงอาจไปด้วยแล้ว  ในบางตัว   ตรวจเช็คให้ดีก่อน

วัดมันเลยทุกตัว.......แบบที่บอกกัน................................. Grin

สงสัยตัวไหน   เอาช้างที่ไม่เสียเทียบวัด  จะได้เป็นตัวอย่างประกอบการซ่อม

การที่มันไหม้อยู่   อาจมีตัวอื่นซ็อตอยู่     เช่น  ไดร์   ซีเเนอร์   ทรานซิสเตอร์อื่นๆ  Smiley Smiley Smiley

samasuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 05:01:48 PM »

งั้นคืนนี้ผมจะลองถอดข้างที่ไม่เสียมาวัดเทียบกะข้างที่เสียดูครับ แอมป์ตัวเดียวใช้เวลาทำเป็นเดือน เจ็บใจมั้ย
แต่ผมก็ยังสงสัยอย่างที่พี่หลงบอกน่ะครับว่า ในเมื่อถอดเอาท์พุทออกแล้ว ทำไมR ยังใหม้ได้
เดี๋ยวคืนนี้ผมจะรื้อใหญ่เลยครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 12:21:38 AM »

R22 มันเป็น R จำกัดกระแสไฟไปเลี้ยงภาค PRE โดยมี Zener คุมไว้อีกที ตรวจดูภาคปรีด้วย โดยลอยอุปกรณ์ไว้แล้ววัดไฟ +- ที่เลี้ยง IC ว่าปกติหรือไม่
ทำไห้ภาคนี้ใช้งานได้เสียก่อน ที่คุณบอกว่ายากนั้นจริงๆแล้วไม่ยากเลยครับเพียงแต่คุณใจร้อนจนลืมและมองข้ามบางอย่างไป ใจเย็นๆนะครับผมเชื่อว่าคุณทำได้
อย่ามองมันว่าเป็น car amp มองมันให้เป็น amp บ้าน(จริงๆแล้วมันก็เหมือนๆกัน)แล้วจะวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น Smiley
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 01:50:24 AM »

ผมไม่มีวงจรไม่รู้ว่าจะช่วยยังไงดี  ท่านJUB เดาได้เก่งมากครับ
ช่วยถ่าย รูป กล่องแอมป์ และหน้าตามันไห้ผมดูหน่อยสิครับลักษณะภายนอก เผื่อเพื่อนช่างจะได้ดูรุ่นของมัน และหาวงจรมาได้ได้ดูกัน

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
samasuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 10:21:14 AM »

ยังไม่คืบหน้าเลยครับ เมื่อคืนถอดอะไหล่มาวัดเทียบกันยังไม่เจอตัวเสียเลยครับ
แต่ภาคปรียังไม่ได้เช็คเลยครับ พอดีเมื่อวานนี้งานที่ทำประจำอยู่มีงานมาเยอะมากเลยครับ
ผมว่าจะเคลียงานให้เสร็จก่อนแล้วค่อยลุยต่อ ขอขอบคุณทุกๆท่านที่คอยช่วยเหลือ และให้กำลังใจครับ
อันนี้กล่องมันครับ
ขอบคุณครับ

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 02:08:42 AM »

อาจเกิดจากไฟเกินก็ได้ครับ ในกรณีที่ OSC Switching ทำงานผิดพลาด ลอย load ให้หมดเล้ววัดไฟ DC Main หลัก ดูว่าปรกติหรือปล่าว Undecided
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์