ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับเค้าบอกว่าคอมตู้เย็นระเบิด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 07:19:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับเค้าบอกว่าคอมตู้เย็นระเบิด  (อ่าน 3296 ครั้ง)
kittisayam
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 03:33:56 PM »

จากกระทู้นี้ครับ http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R9682307/R9682307.html
ผมอ่านดูแล้วเค้าแจ้งว่าคอมตู้เย็นระเบิด  เพลิงใหม้เกิดจากตัวตู้เย็น แต่เท่าที่ผมได้ดูในคลิ๊บวีดีโอแล้ว ตัวคอมก็ยังเป็นลูกปกติอยู่  ไม่แน่ใจว่าเพลิงใหม้ครั้งนี้เกิดมาจากอะไรครับ  ถ้ากรณีเค้าตั้งตู้เย็นไว้ชิดผนังเกินไปถ้าคอมร้อนตัว over load ก็น่าจะตัด  หรือถ้าช็อตในระบบก็น่าจะเบรคเกอร์ทริปก่อน  ตอนนี้มีอยู่ประเด็นเดียวที่ผมสงสัยคือปลั๊กไฟไม่แน่น

nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 04:01:35 PM »

ตอนนี้มีอยู่ประเด็นเดียวที่ผมสงสัยคือปลั๊กไฟไม่แน่น

ผมเคยเจอ เคสตู้แช่โชว์กระจก ลูกค้าเขาเอาไปเสียบกับปลั๊กพ่วงรางไฟ(รางไฟซื้อมาจากตลาดนัด) มันละลายติดกันไปเลยครับ มันก็ติดๆดับๆ ดีที่เราไปเจอก่อน เขาใส่เราใหญ่ครับว่าของไม่ดี ยังงั้นยังงี้เจอเรายกให้ดู ไม่พูดซักคำ แต่ทริปที่เห็น คอมไม่ได้ระเบิดครับมีแต่ส่วนของ กล่องไทม์เมอร์ แค๊ปรัน ที่หายไป
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:14:46 AM »

มีประเด็นใหนอีกมั่ยครับที่จะทำให้เกิดเพลิงใหม้ได้ แต่เท่าที่ดูแล้วเหมือนจะใหม้จากช่องแช่น้ำข้างในเพราะความเสียหายเยอะกว่าตำแหน่งอื่น  ดีนะครับที่เป็นตู้เย็นใหม่ถ้าเป็นของเก่าที่เอาไปซ่อมมา  ร้านที่ซ่อมรับไปเต็มๆ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:38:41 AM »

ไม่เคยเจอคอมเพรสเซอร์ระเบิดเหมือนกัน  Sad

... ที่ระเบิดหรือเกิดความร้อนสูงได้ น่าจะเป็นที่..
-ปลั๊กไฟหลวม
-ขั้วเสียบหัวคอมพ์ไม่แน่น
-c บวม ร้อนจัดจนระเบิด(เจอบ่อยในตู้เเช่)
- ...แต่ดูจากภาพแล้ว จุดที่ต้องสงสัยมากที่สุดน่าจะเป็นที่ฮีทเตอร์ละลายน้ำแข็งร้อนจัด(ไม่ยอมตัดการทำงาน)หรือแผงวงจรควบคุมด้านในตู้เกิดความร้อนสูง ..ปลาสติคในตู้เย็นก็เป็นสารที่ไม่ทนต่อความร้อน โดนความร้อนระอุไม่นานก็เป็นอย่างในภาพได้ครับ

... อ้อ ... อีกอย่างที่ไม่ควรนำไปใส่ในตู้เย็น ปุ๋ยไนเตรตหรือปุ๋ยเคมีเป็นเม็ดๆ ผมเคยนำไปใส่ไว้ในตู้เย็นไม่ใช้แล้ว เก็บไว้หลังร้าน เพราะเห็นว่ามิดชิดดี ไม่ชื้น ... หน้าร้อน วันดีคืนดี ไฟไหม้ตู้เย็นขึ้นมาเอง เกือบลามติดบ้าน..เพราะตู้เย็นนี่หากมีความร้อนสะสมถึงจุดติดไฟแล้วน่ากลัวมาก โฟมและปลาสติกของตู้เย็นไฟชอบรับประทาน ควันเยอะมากครับ...(ความคิดเห็นส่วนตัว คิดว่าน่าเกิดจากปฏิกิริยาทางเคมีบางอย่างระหว่างปุ๋ยกับสารปลาสติกในตู้เย็นก็เป็นไปได้ )

.. ระวังๆดูแลตู้เย็นกันหน่อยก็ดีครับ  HAPPY2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์