midi
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 08:02:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: midi  (อ่าน 3779 ครั้ง)
boonyun
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 09:45:00 PM »

ไม่รู้จริงครับ midi กับ soundfront ต่างกันตรงไหนครับ   แล้วซาวที่นักดนตรีเปิดแล้วเล่นคลอในผับ เสียงจะเหมือนดนตรีจริงมากเรียกอะไรครับ มีขายไหม 
ผมว่าเสียงดีกว่า  midi  ซึ่งเสียงจะเหมือน อีเลคโทนเล่น      ขอบคุณ ขอบคุณ

eman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 06:30:33 PM »

midi เป็นดนตรีที่ทำขึ้นจากคีบอร์ดแล้วบันทึกเป็น ไฟล์ ลงคอมซึ่งแยกไลน์เพื่อตกแต่งภายหลังได้ ซึ่งเสียงไม่ดีเท่าไหร่
sound font เป็นซาวด์ที่ทำขึ้นมาเพื่อทำงานคู่กันกับ midi มันถูกกำหนดจาก midi ให้เสียงออกตามนั้นแต่ดีกว่า
เป็นตัวช่วยให้เสียงดีขึ้น ที่เหลือให้ท่านอื่นบ้างครับ หรือลองเข้าไปอ่านที่
www.zone-it.com
boonyun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 12:30:29 PM »

รอมานาน แต่ก็มีคนตอบให้ ขอบคุณครับ ขอบคุณ ขอบคุณ
perm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 12:38:45 PM »

MIDI ย่อมาจาก....
MIDI ย่อมาจาก Musical Instrument Digital Interface แปลตรงตัว คือ การเชื่อมต่อและสื่อสารกันระหว่างเครื่องดนตรี Electronic ด้วยระบบ Digital ระบบ MIDI ถูกนำมาใช้ครั้งแรกเมื่อยี่สิบกว่าปีมาแล้ว จุดประสงค์ คือ นำเอา Synthesizer มากกว่า 2 ตัวขึ้นไปมาต่อพ่วงกัน แล้วเล่นที่ตัวแรก ตัวที่เหลือจะถูกสั่งให้เล่นแบบเดียวกัน หากปรับเสียงแต่ละตัวให้แตกต่างกัน จะได้เสียงผสมที่มีความซับซ้อน (หนาขึ้น แน่นขึ้น ฟังเพราะขึ้น) เรียกว่าการ Layer เสียง

MIDI Port ของ Synthesizer มี 3 แบบ คือ

MIDI In ทำหน้าที่ รับ สัญญาณ MIDI เข้ามาในตัวเครื่อง

MIDI Out ทำหน้าที่ ส่ง สัญญาณ MIDI ออกไปสั่งงานเครื่องอื่น

MIDI Thru ทำหน้าที่ ผ่าน สัญญาณ ที่รับเข้าทาง MIDI In เพื่อส่งต่อออกไปให้เครื่องอื่น

สิ่งที่ต้องรู้ และทำความเข้าใจกับมันให้ดี ก่อนที่เราจะเริ่มต้นทำเพลงกันนั้น ได้แก่
MIDI คือ การส่งและรับสัญญาณ ที่เป็น DATA จากอุปกรณ์ชิ้นหนึ่ง ไปยังอุปกรณ์อีกชิ้นหนึ่ง หรือหลาย ๆ ชิ้นพร้อม ๆ กัน MIDI ตามมาตรฐานแล้ว จะมี 16 แชนแนล < channel > คือ ch. 1-16 ต่อ 1 อุปกรณ์ดนตรี
boonyun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 09:42:52 PM »

ขอบคุณครับ  สงสัยมานานแล้วว่าออแกน CASIO  ของผมมี  MIDI  IN /  MIDI  OUT   ใว้ทำไม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์