ใน Device Manager ไม่เห็น Display
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 08:15:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใน Device Manager ไม่เห็น Display  (อ่าน 15232 ครั้ง)
s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

You will be with me 4ever..*

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 04:33:39 PM »

เสียบสายกับการ์ดจอน่ะครับ ก็เปิดเครื่องได้ เล่นได้ปกติ แต่ใน Device Manager ไม่มี Display
เลยลงไดร์เวอร์การ์ดจอไม่ได้ ลอง Repair แล้วนะครับ ลงใหม่ก็ลองแล้ว ก็ยังไม่ได้ครับ ถอดการ์ดจอออกมาทำความสะอาดแล้วใส่ใหม่
เปิดเข้าไปดูที่ Device Manager ก็ยังไม่เห็นมี Display จะทำยังไงดีครับผม
การ์ดจอ ของ nVIDIA 66.93 เป็น AGP ลองใส่การ์ดจออีกอันนึง PCI มองเห็นครับ ลงไดร์เวอร์ได้ เล่นได้เหมือนกัน
แต่ก็ทำให้ช้าลง ทั้งๆที่เล่นทุกๆอย่างเหมือนเดิม แต่อืดลงมาก ก็เลยไม่ใช้ดีกว่าครับ ทำยังไงดีครับผม เปลี่ยนไป 3 การ์ดจอแล้วครับ

~!!  >o<"  !!%

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 05:34:26 PM »

ไม่มีการ์ดจอใหม่ลองหรือครับ

ลองแอดนิวฮาร์ดแวร์ แล้วเลือกที่ ดิสเพลย์อแดปเตอร์ แล้วเลือกตัวมาตรฐานทั่วไปมาลงก่อนครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 06:44:34 PM »

ในแทปรันพิมพ์dxdiag.exe ในช่องDisplay ลองดูว่าเห็น
ชื่อไดรเวอรืการ์ดจอหรือเปล่าครับ???...หรือเข้าไปเปิดโหมด
AGP ในไบออสให้เป็นONดูครับ.....

s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 06:54:59 PM »

อ่อ การ์ดจอใหม่ ผมก็ลองเปลี่ยนมา 3 การ์ดจอแล้วไงครับ แต่คือก็ทำให้เครื่องอืดน่ะครับ
แต่ตอนนี้ที่ผมเล่นอยู่ ผมใช้การ์ดจอตัวเก่า มันเป็นคลื่นๆวาบๆเล่นไม่สบายตา แต่ไม่อืดเหมือนตอนใช้การ์ดจอตัวอื่นแต่มี Display Adapter ขึ้นให้พร้อมลงไดร์เวอร์ได้น่ะครับ

ผมลองทำแล้วครับ มันมีขึ้นมาให้เลือก ของ Via กับ Intel ผมก็เลยลองเลือก Via มาตัวนึง
มันก็ขึ้นมาให้เห็น เป็น Via ตามรุ่นที่เลือกไป แล้วก็ขึ้นเครื่องหมายตกใจ update Driver ก็ไม่สำเร็จอย่างแน่นอน
เพราะมันคนละยี่ห้อกันเลย ผมก็เลย uninstaller มันก็หายไปทั้ง Display Adapter เลยครับผม

ใน DirectX Diagnostic Tool ผมเข้าไปดูแล้วครับ
มันขึ้นแบบในรูปครับ แย่จังงง

ไม่มีทั้งชื่อ ถัดจากชื่อลงมาก็ n/a หมดเลย
3 บรรทัดล่างที่ของคุณเป็น Enable ของผมก็เป็น Not Available หมดเลยครับ
ทำยังไงดีครับ ....

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 07:17:30 PM »

ถอนไดร้เวอร์การ์จอเก่าออกก่อนครับ แล้วค่อยปิดเครื่องแล้วถอดเปลี่ยนการ์ดจอ ลองทำดูครับ ที่เคยเจอทำแบบนี้ถึงจะใช้ได้ครับ ส่วนการ์ดจอเก่า อาการเหมือนไดร้เวอร์ไม่ใช่ของมันหรืออาจจะไม่ตรง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 07:42:48 PM »

ผลครับ ถอนไดร์เวอร์อันเก่าออกแล้ว ทำตามที่บอก ก็ยังเหมือนเดิมครับ
คือเปลี่ยนการ์ดจอใหม่แล้วเครื่องจะอืดดดดน่ะครับ

ไดร์เวอร์ของการ์ดจอตัวเก่านี่ตรงครับ ๆ เพราะเิดิมใช้อยู่
ผมก็อบจากไดร์ C เอาไว้ก่อนล้างไดร์ C น่ะครับ
แล้วพอลงวินโดว์ใหม่ ก็ไม่ขึ้น Display Adapter น่ะครับ
วินโดว์ก็วินโดว์เดิมนะครับ ลองลงควิกแล้ว ก็ไม่ได้
ก็มาลงวินโดว์เดิมน่ะแหละครับ
ก็ยังไม่ขึ้น Display Adapter ก็ไม่รู้จะทำยังไงดีครับ

Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:22:54 PM »

อาจจะถอนการติดตั้งไม่หมดนะครับบอยากให้เข้าไปถอนในเซฟโหมด
อีกทีครับส่วนไดรเวอร์ตัวเก่าที่คุณแบล็คอัพเอาไว้ก่อนล้างเครื่องอยาก
ให้ใช้วิธีอัพเดทไดรเวอรืแล้วBrows"ไปที่คุณเก็บไดรเวอรืเอาใว้WiZard
จะก๊อปปี้ไฟล์ให้(ไม่แน่ใจว่าคูณใช้โปรแกรมอะไรเป็นตัวแบล็คอัพไดรเวอร์เดิม)
ปัญหาน่าจะยังอยู่ในส่วนของไดรเวอร์และระบบปฏิบัติการมองไม่เห็นสล๊อต
AGPก่อนอื่นผมอยากให้คุณถอนไดรเวอร์ที่ลงไปให้หมดเกลี้ยงก่อนครับใน
เซฟโหมดแล้วรีเครื่องใหม่วินโดวส์จะพบอุปกรณืใหม่ทดลองเสียบการ์ดจอ
ดูใหม่ด้วยครับถ้าไม่เจอจริงๆในคอนโมรลพาแนลที่คําสั่งAdd hardware
ให้WiZard เสริทหาและเลือก ข้อสองครับเป็นการตรวจสอบการเชื่อมต่อ
ของอุปกรณ์ทั้งหมด.......

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:27:13 PM »

ผมว่าเกิดจาก windows รวนนะครับลอง รีแพร์windows ดูนะครับผม
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:07:27 PM »

ลงไดร์เวอร์ AGP ก่อนครับ จะมากับ ไดร์เวอร์ชิพเช๊ตของเมนด์บอร์ด
แล้วเครื่องจะเจอ กราดVGA แล้วก็มาลง ไดร์เวอร์การ์ด VGAครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์