ELZE V40 เปิดเครื่องไม่ติด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:39:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ELZE V40 เปิดเครื่องไม่ติด  (อ่าน 2809 ครั้ง)
golfnktc
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 09:42:01 AM »

อาการคือ เปิดเครื่องไม่ติดครับ ตรวจเช็คภาคจ่ายไปแล้ว มีอาการดังนี้
ภาคจ่ายไฟจ่ายไฟออกมา 3 เส้น คือ +5 ,+12,-12 ไฟออกมาปกติ
วัดโดยการต่อคอนเน็คเตอร์ไปบอร์ดใหญ่ไว้ ได้ตาม ปกติครับ แต่เครื่อง
ไม่ทำงาน  พอลองถอดคอนเน็คเตอร์ออก มีเสียงหม้อแปลงดัง จิกๆ
แต่ว่าวัดไฟได้ปกติ พอเสียบคอนเน็คเตอร์เข้าไปไม่มีเสียงครับ

คือผมอยากถามว่าผมต้องเช็คตรงไหนต่อ เพื่อจะให้มันทำงาน
พึงหัดทำครับ มีความรู้อิเล็กทรอนิกส์นิดหน่อยครับ

golfnktc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 01:30:34 PM »

ตอนนี้ผมทราบแล้วว่าตัวใหน่เสีย นั้นคือ tr เบอร์ ss8550 ที่เป็นตัวคุมไฟ 3.3 โวลล์  แต่ว่าพอใส่กลับเข้าไป เปิดเครื่อง ไฟหน้าเครื่องติด  แต่ต่อเข้าทีวีโลโก้ไม่ขึ้น  แล้ว TR ก็ช็อตอีก ไม่ทราบว่ามีใครพอมีทางแก้บ้างครับ หรือว่าจะแนะนำให้ดูตรงไหน
golfnktc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 03:56:27 PM »

ตอนนี้เล่นได้แล้วครับ แต่ว่าภาพไม่ออกครับ  มีเสียง ตอนเริ่มต้นไม่ขึ้นโลโก้ครับ เรียนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ นั่งมาทั้งวันแล้วครับ
golfnktc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 05:39:41 PM »

เพิ่มเติมครับ ต่อสัญญาณออกจากช่อง Cb/Pb มีภาพออกครับ แต่ว่าสีไม่สวย ลองช่อง vedio ไม่ออก และก็ช่อง S - vedio ก็ไม่ออกครับ
ลอกกด P-scan ดูแล้วครับ ไม่ได้ติดตรงไหน แต่ว่า ไอซีตัวใหญ่ร้อนมากครับ  ผมเลยคิดว่า Ic เสีย แต่ถ้าเสีย ทำมัยสัญญาณยังออกมาที่ช่อง  Cb/Pb
แล้วถ้ามันไม่เสียแล้วเสียที่ตรงไหนได้บ้างครับ ช่วยผมที่ครับ รับงานมางานแรกเจอหินๆ เลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์