ขั่วCommon หัวคอมกุดมีวิธีแก้ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 03:44:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขั่วCommon หัวคอมกุดมีวิธีแก้ไหมครับ  (อ่าน 8038 ครั้ง)
kittisayam
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 09:57:41 AM »

แอร์ที่บ้าน ขั่ว Common ตรงหัวคอมมันอาร์ค+ขึ้นสนิม จนกุดเหลือหน่อยหนึ่ง  ผมพยายามขัดและก็เอาตัวหมุนที่เป็นแท่งทองเหลืองแล้วมีน็อตหมุนอะครับไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไรมาหมุนใส่แทนเพื่อจะได้แน่  แต่ก็ไม่แน่น  สตาร์ททีไรก็ยังมีสปาร์คอยู่  คอมกินกระแสปกติครับ  ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้หรือป่าวครับ  ใช้วิธีเชื่อมขั่วเพิ่มขึ้นมาได้หรือป่าวครับ  เอาอะไรเชื่อม  หรือต้งเปลี่ยนคอมใหม่อย่างเดียว

kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 01:05:44 PM »

ไม่มีวิธีเลยเหรอครับ  น่าเสียดายคอม เสียดายตังค์  ซื้อใหม่สงสัยไม่ต่ำกว่าครึ่งหมื่น
tigerchit
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:27:59 PM »

ลองใช้วิธีบัดกรีสายไฟเข้ากับขั้วหัวหลักคอมดูสิครับ wav!!

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
www.digitalland1.co m
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:46:43 PM »

หาคอมพ์เก่าขนาดเท่ากันตัดเปลี่ยน (ใช้เลื่อยนะครับตัดตรงรอยเชื่อม)
แล้วหาวิธีเชื่อมด้วยไฟฟ้า ไม่ยาก บอกมากเดี๋ยวคิดไม่เป็น ju_ju!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 05:52:40 PM »

ขั่วไฟเป็นเหล็กครับ ตะกั่วบัดกรีไม่ได้
ขอบคุณพี่ b.chaiyasith ครับ  สงสัยต้องตามนี้  ได้ไม่ได้ก็ต้องทิ้งอยู่แล้ว  ก่อนอื่นต้องผ่าคอมตัวเดิมก่อนละครับ
seabiskit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 07:24:33 PM »

ร้านซ่อมคอมแอร์เคยเห็นเขารับเปลี่ยนหัวหลักด้วยนี่ครับน่าจะลองถามดู
moo
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 07:47:24 PM »

เคยได้ยินมาแถวนครสวรรค์มีร้านซ่อมขั่วคอมครับใครอยู่นครสวรรค์บ้าง
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 01:30:16 PM »

ถ้าสามารถซ่อมได้ก็ดีเลยครับ  ผมอยู่พิษณุโลกครับ  ไม่ทราบว่าร้านใหนสามารถทำได้มั่ง  เพราะถ้าเปลี่ยนใหม่ก็เกือบครึ่งหมื่น  ไม่ใช่ถูกเหมือนกันครับ  ช่วงนี้ขอเศรษฐกิจพอเพียงครับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 08:15:26 PM »

แนะนำให้เลื่อยตรงรอยเชื่อมไฟฟ้าที่เปลือกคอมพ์ด้านข้าง จะมีรอยเชื่อม
ไฟฟ้า ไม่ใช่ตรงขั้วเสียบ อย่าไปทำอะไรตรงขั้ว เวลาเชื่อมเปลือกใช้ผ้าชุบน้ำ
โปะตรงขั้วไว้ ระวังอย่าให้น้ำหยดเข้าในคอมพ์ คงไม่เข้าใจผิดอีก

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 09:15:56 PM »

ขออภัยครับ ผมอยากเห็นรูปหัวคอมที่ขาดหน่อยครับ อาจมีแนวทางที่แก้ไขได้
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 02:21:39 PM »

ขอบคุณพี่ b.chaiyasith มากนะครับ  ผมพอเข้าใจครับว่าต้องเลื่อยแล้วเปลี่ยนหัวใหม่  ผมเคยเปิดซ่อมคอมตู้เย็นอยู่เหมือนกันครับ  เวลาเชื่อมกลับผมเอาด้านล่างคอมจุ่มในน้ำ  และด้านบนเอาผ้าเปียกคลุมไว้แล้วก็เชื่อมไฟฟ้า  แต่ฝีมือการเชื่อมผมไม่ค่อยเก่ง  ต้องอัดลมเข้าเช็คหลายรอบเหมือนกัน  แต่คอมแอร์ตัวนี้ต้องไปหาคอมรุ่นเดียวกันที่ขั่วไฟยังดีแต่คอมเสีย  ผมว่ามันน่าจะหาลำบากพอดูเลยที่จะหารุ่นเดียวกันได้  ตอนนี้ยังมืดแปดด้าน (ผมไม่ใช่ช่างมืออาชีพนะครับ ผมทำงานเกี่ยวกับคอม  แต่ชอบเป็นช่างซ่อมโน้นซ่อมนี้เอง)  คิดว่าเปลี่ยมคอมใหม่น่าจะโอเชที่สุด  แต่ก็ยังเสียดายคอมเก่า

ส่วนพี่ TS-KK  ครับ  ไว้ให้แดดดี ๆ ก่อน  ผมจะปีนออกไปถ่ายรูปมาให้ดูครับตอนนี้คลึ้มฟ้าคลึ้มฝนเหลือเกิน  เนื่องจากมันติดอยู่ข้างบ้านตรงชั้นสองเลย  ถ้าจะขึ้นไปต้องปืนหลังคาบ้าน  อธิบายให้พี่ฟังนิดหนึ่งน่าจะพอจินตนาการออก  ขั่ว S, R ยังปกติครับ  ส่วนขั่ว C จะเหลือตอประมาณห้ามิลได้  อาจจะเนื่องจากขั่วเดิมไม่แน่นเลยทำให้ขั่วร้อนแล้วละลายหรืออาจจะสนิม  ตอนนี้ผมใช้เค้าเรียกว่าอะไรไม่รู้นะครับที่เป็นแท่งเป็นรูแล้วมีน็อตตัวเล็ก ๆ ไว้ให้หมุนล็อก  ก็พอใช้ได้  แต่สตาร์ทแล้วจะมีประกายไฟอาร์คทุกทีกลัวจะกุดหนักขึ้นกว่าเดิมเพราะสั้นแย่แล้ว 

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ  ผมได้ความรู้เรื่องช่างจากบอร์ดนี้เยอะเหลือเกิน  ขอบคุณจากใจจริง ๆ ครับ ขอบคุณ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 08:50:08 AM »

ถ้ายังเหลือตออยู่ใช้ลวดเงิน+ฟลักเชื่อมเลยครับ แต่ต้องใช้ความสามารถหน่อย ผมเชื่อมมาหลายลูกแล้วไม่มีปัญหา
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 11:43:10 AM »

แบบนี้ก็ได้ใช่มั่ยครับ  กลัวตรงขั่วมันละลาย  ต้องใช้น้ำเปิดหล่อไว้ตลอดเวลาหรือป่าวครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 05:24:23 PM »

ขอแนะนำว่าส่งไปให้คุณTS-KK เชื่อมเถอะครับ เทคนิคขั้นสูง Lips Sealed เยี่ยมมาก

"CHIAB"
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 06:25:21 PM »

ต้องใช้น้ำหล่อเย็นตลอดครับ ขณะที่เชื่อม
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 10:51:52 AM »

ก่อนอื่นต้องทำใจไว้ก่อนว่าซื้อใหม่แน่นอน  แล้วอันดับแรกเชื่อมโดยการใช้แก๊สเชื่อมเงินที่ขั่ว  ถ้าเกิดข้อผิดพลาดขึ้นมาแล้วค่อยไปหาคอมรุ่นเดียวกันมาผ่าเพื่อเปลี่ยนฝาตามที่คุณ chaiyasith บอก  น่าจะตามนี้ครับ   แต่ตอนนี้ก่อนอื่นผมต้องเก็บตังค์ซื้อชุดเชื่อมแก๊สก่อน  เพราะมีบ้านมีแต่เชื่อมไฟฟ้า  ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ   ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์