DVD ของผมมันเป็นอะไรไม่รู้ครับหัวอ่านมันวิ่งออกข้างนอกอย่างเดียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 08:11:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DVD ของผมมันเป็นอะไรไม่รู้ครับหัวอ่านมันวิ่งออกข้างนอกอย่างเดียว  (อ่าน 2203 ครั้ง)
tomtom23
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 07:29:02 PM »

DVD ของผมยี่ห้อ MILAN รุ่น DVD-927 อาการของมันคือ พอเราใส่ไปมันก็จะอ่านได้ปรกติภาพและเสียงออกครบแต่พออ่านไปแป๊ปเดียวมันก็จะกลับทางหมุนแผ่นแล้วหัวอ่านมันก็จะวิ่งออกข้่างนอกจนสุดและมันก็วิ่งไม่หยุดนะครับดันออกไปจนเฟืองรูดต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถึงจะหายแต่พอเล่นแผ่นใหม่ก็จะเป็นอาการเหมือนเดิมอีก
ถ้าท่านผู้รู้ท่านใดเคยเจออาการแบบที่ผมได้กล่าวมาข้างต้นแล้วมีแนวทางแก้ไขผมก็ขอความกรุณาช่วยผมบอกทีนะครับ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ขอบคุณ ขอบคุณ

SKE301
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 11:13:42 PM »

ท่านลองดูที่ IC DRIVE MOTER ครับ ไม่แน่ใจครับว่าเบอร์นี้หรือเปล่า 5888 หรือ 5954  หลัการทำงานของมันคือควบคุม การทำงานของระบบกล ทั้งหมด เช่น มอเตอร์ เเทรกกิ้ง เซอร์โวเเละโฟหัส ในเลนส์หัวอ่าน สาเหตุเพราะว่า มันมีปัญหาที่ตัวของมันเองเพราะว่าบางครั้งช็อตข้างใน ส่วนสาเหตุที่เป็นนั้น ระบบส่งไฟให้มอเตอร์กลับเฟสครับ ทำให้ไฟกลับที่มอเตอร์ไสลด์หัวอ่านจึงทำให้ดึงหัวอ่านถอยหลังครับ ตัว IC เสียครับ เคยเจออยู่
 "มีลาภ   ก็ย่อมเสื่อมลาถ   มียศก็ต้อง เสื่อมยศ มีสุข ก็ต้องมีทุกข์  มีสรรเสิญ ก็ต้องมีนินทา '' นี่เป็นเรื่องของโลก ที่ต้องเจอเเละก็ต้องยอมรับมันให้ได้เเล้วคุณจะยิ่งกว่าสุข  คือ สงบเย็น. ดีใจจัง
tomtom23
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 06:56:39 PM »

ขอบคุณมากนะครับ ขอบคุณ และเดี๋ยวผมจะไปลองเช็คดูนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์