เครื่องมือซ่อมตูเย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:05:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องมือซ่อมตูเย็น  (อ่าน 3301 ครั้ง)
tewa1 +525
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน74

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 08:54:47 PM »

ด้วยผมได้ส่งซ่อมตู้เย็นกับร้านหนึ่งในสุรินทร์ปรากฏว่า สองอาทิตย์แล้วเขายังไ่ม่ซ่อมให้เลยได้มาผ่านกระทู้ความรู้ในห้องนี้แล้วอยากลองซ่อมเองครับไม่ทราบเครื่องมือที่ใช้สำหรับซ่อมมีอะไรบ้างครับและหาซื้อได้จากที่ไหนใครมีเครื่องมือมือสองขายต่อบางครับรบกวนด้วยครับสำหรับอาการของตู้เย็นเป็นแบบประตูเดียวธรรมดาคอมทำงานครับแต่ไม่เย็น ไม่เอา

nantapolnsk
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 05:04:17 PM »

ตู้ประตูเดียวซ่อมง่ายครับ
1.เสียบปลั้ก แล้วลองฟังดูคอมทำงานมั้ย (ลองแตะที่คอมว่ามีการสั่นเบาๆหรือป่าว)
2.ตรวจหาคราบน้ำมันบริเวนท่อทางเดินน้ำยาว่ามีคราบน้ำมันเลอะตามท่อหรือป่าว ถ้ามี แสดงว่าน้ำยารั่วหรือแสตนเนอร์ตันหรือมีความชื้นในระบบ
3.ใช้ไขควงวัดไฟแกะฝาครอบหัวหลักคอมออก แล้วใช้ไขควงวัดไฟวัดดูว่ามีไฟที่สายเข้าคอมทั้ง2เส้นว่ามีไฟกี่เส้น
3.1ถ้ามีไฟทั้ง2เส้น-สายดินขาด
3.2ถ้าไม่มีไฟทั้ง2เส้น-สายไฟขาด หรือเทอรโมเสีย ให้ลองกลับปลั้คดู
3.3ถ้ามีไฟเส้นเดียว ให้ลองกลับปลั้คดูว่าสายไฟมีทั้ง2เส้นสลับกันหรือป่าว ถ้ามีก็ปรกติ  **ก่อนเทสให้ดึงชุดรีเลย์ออกจากคอมก่อน
4.หลังจากเทสชุดไฟแล้ว ก็เทสคอมเพรสเซอร์ ง่ายๆใช้คีมบีบหักท่อเติมน้ำยาทางดูดและท่อทางส่งตรงแสตนเนอร์ หักแล้วก็ใช้ไขควงขยายปากท่อที่หักไว้ให้เปิดออกทั้งสองด้าน จากนั้ก็เสียบปลั้คเดินเครื่องใช้นิ้วอุดที่ท่อทางส่งดูว่าแรงดันทางส่งมีมั้ยและแรงพอที่นิ้วอุดไม่อยู่หรือป่าวถ้านิ้วอุดอยู่เปลี่ยนคอมถ้านิ้วอุดไม่อยู่ก็เปลี่ยนแค่แสตนเนอร์แวคเติมน้ำยาจบ *เปลี่ยนคอมต้องเปลี่ยนให้ตรงรุ่นตรงยี่ห้ออย่าเชื่อช่างบางคนที่ว่ายี่ห้ออะไรก็ได้ไม่จริงครับเพราะแคปทิวป์แต่ละเครื่องไม่เท่ากันครับ 
ลองดูมันไม่ยากถ้าจะทำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์