เครื่องไม่ปั่นแห้ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 09:42:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องไม่ปั่นแห้ง  (อ่าน 26915 ครั้ง)
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 11:16:10 PM »

ชุดเกียร์  รุ่นนี้ คล้าย โตชิบ้า  แต่จะ แกรนเหมือนกันครับ  ตัวแท้ 5--กว่า  เทียม 1--  ลองหาดูครับ พึ่งเปลี่ยนไป1ตัว   มอเตอร์สนิม มากเลยทั้งสองตัว แต่ใช้ได้อยู่  เลยเอามา ขัดสนิม ออกแล้ว เอาลมเป่าออก ผ่นสีใหม่ จบเลย สรุปเปลี่ยนชุดเกียร์  และขัดสนิมออก  ป้องกันสนิม หลุดเข้าไปช๊อต

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม

Peechainaruk ♥
member
*

คะแนน32

ช่างจำเป็น อยากจะเป็นช่าง.

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 02:15:27 AM »

ชุดเกียร์  รุ่นนี้ คล้าย โตชิบ้า  แต่จะ แกรนเหมือนกันครับ  ตัวแท้ 5--กว่า  เทียม 1--  ลองหาดูครับ พึ่งเปลี่ยนไป1ตัว   มอเตอร์สนิม มากเลยทั้งสองตัว แต่ใช้ได้อยู่  เลยเอามา ขัดสนิม ออกแล้ว เอาลมเป่าออก ผ่นสีใหม่ จบเลย สรุปเปลี่ยนชุดเกียร์  และขัดสนิมออก  ป้องกันสนิม หลุดเข้าไปช๊อต
ขอบคุณพี่ TLE.มากนะครับ ผมลองเอามอร์เตอร์จ้ำสายไฟเข้าไปใหม่ ไหงมันใช้ได้ปกติครับ แต่ดูเือื่อยๆ
ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า เด๋วผมลองแก้ปัญหาตรงปั่นซักให้ได้ก่อนครับ เพราะตอนนี้น้ำมันรั่ว ไม่รู้รั่วตรงไหนกันแน่ ที่รู้ๆ มีตรงหัวน๊อตที่เจาะทะลุพื้นแล้ว 1
แต่อีกที่ไม่แน่ใจว่าเป็นที่แกนเพืองทดหรือเปล่า ตรงซีลยางน่ะครับ ผมทาิซิลิโคนทิ้งไว้ตั้งแต่เมื่อคืน แล้วลองใส่น้ำเมื่อตอนบ่ายๆ แต่มันก็ยังรั่วอยู่ดีครับ
ตอนนี้อัดเข้าไปใหม่อีกรอบ เดี๋ยวต้องดูอาการก่อนครับ  รอให้ซิลิโคนแห้งสนิทก่อนHAPPY1!! HAPPY1!!
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 08:27:46 AM »

ซิลิโคนกันซึม ปกติผมทิ้งไว้คืนนึงมันก็แห้งใช้งานได้แล้วนะครับพี่

ส่วนรูรั่วที่เกิดจากน็อตหรือตะปู ผมใช้อีพ็อกซี่ครับ
member
*

คะแนน32

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 01:06:49 PM »

แบบนี้ได้ป่าวท่าน
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 02:58:11 PM »

ก็น่าจะได้นะครับพี่ เพราะเป็นซิลิโคนเหมือนกัน
แต่ทำไมมันใช้เวลาเซ็ทตัวนานจังหง่ะ  ฉงน
member
*

คะแนน32

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 03:49:34 PM »

อ้อ คงเป็นเพราะตั้งเครื่องไว้ในร่มครับ ไม่ค่อยมีลมโกรก สงสัยต้องทิ้งไว้เป็นวัน.
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 06:33:01 PM »

ป่านนี้คงจะแห้งแล้วมั๊งพี่
ตกลงมอเตอร์ถังปั่นแห้งเนี่ยพี่ซื้อใหม่ รึว่าส่งพันครับ
member
*

คะแนน32

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 08:31:17 PM »

ป่านนี้คงจะแห้งแล้วมั๊งพี่
ตกลงมอเตอร์ถังปั่นแห้งเนี่ยพี่ซื้อใหม่ รึว่าส่งพันครับ
เมื่อวานตอนเย็น ผมลองจ้ำสายดูมันยังใช้ไ้ด้ครับ
แต่ดูอึดๆ เดี๋ยวแก้ปัญหาน้ำรั่วที่ถังปั่นให้ได้ก่อนครับ
ตอนนี้อยู่ที่ทำงานน่ะครับ เดี๋ยวกลับไปดูผล ไม่รู้เป็นงัย Sad
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 09:17:34 PM »

สู้ๆครับพี่  เยี่ยมมาก Roll Eyes Embarrassed Embarrassed Roll Eyes
member
*

คะแนน32

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:06:33 AM »

cry2!!งานเข้าอีกแ้ล้วท่านโจ น๊อตล๊อคแกนมอร์เตอร์ปั่นแห้งหวานซ่ะแล้ว มีอะไหล่ขายไหมครับ ส่วนน้ำที่รั่วคิดว่าคงแก้ปัญหาได้แล้วครับ Tongue
TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:42:19 AM »

อ้าว   งานเข้าจริงๆ   แล้วรู้ไหมครับ ว่าน๊อต ที่ล๊อค มอเตอร์   มีสองตัวตัวหนึ่ง ยันกับแกนมอเตอร์ [  แค่รู้สึกว่ายันพอ]  ]ที่เขาทำลิ่มใว้ อีกตัวเผื่อล๊อค  แต่ถ้าใส่น๊อคไม่ตรงลิ่ม ที่เขาออกแบบมา ยังไงก็ไม่อยู่ครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
member
*

คะแนน32

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 11:39:57 AM »

อ้อ พอทราบตอนที่ซ่อมนี่แหล่ะครับ (เครื่องแรงในชีวิต)
แล้วที่รูมันหวาน จำเป็นต้องเปลี่ยนตัวใหม่ไหมครับ หรือว่าใช้ได้อยู่  lv!
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:45:38 PM »

อ้อ พอทราบตอนที่ซ่อมนี่แหล่ะครับ (เครื่องแรงในชีวิต)
แล้วที่รูมันหวาน จำเป็นต้องเปลี่ยนตัวใหม่ไหมครับ หรือว่าใช้ได้อยู่  lv!

โอ๊ะโอ..งานเข้าจริงๆด้วย  Sad

ถ้าเป็นแบบนี้ มีอยู่2วิธีให้เลือกครับพี่
1.เอาคัปปลิ้งไปให้โรงกลึงเจาะรู แล้วก็ต๊าปเกลียวใหม่ แต่ต้องเปลี่ยนน็อตใช้เบอร์ใหญ่ขึ้น
2.เปลี่ยนคัปปลิ้งใหม่ แถวอมรน่าจะมีขายครับพี่

เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน32

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:54:43 PM »

เยี่ยมมากเสร็จแล้วครับท่านโจ ต๊าปเกรีียวใหม่ ฟรีครับ Embarrassed
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 06:28:01 PM »

เยี่ยมมากเสร็จแล้วครับท่านโจ ต๊าปเกรีียวใหม่ ฟรีครับ Embarrassed

โอ้โฮ..แหล่มเลยครับเพ่  ดีใจจัง
งั้นวันนี้ก็ได้ฤกษ์ประกอบเครื่องแล้วสิเนี่ย เริดดดดด  wav!!
TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 08:43:12 PM »

ถ่ายรูป ลงก็เป็นนี่   ทำไมไม่ถ่าย มาแต่แรก จะได้ช่วยกันแนะนำคน ละนิดละหน่อย   สำหรับ คนสู้  ไม่ยอมถอย   งั้นผมขอดูภาพ ผลงานภายในเครื่องเลยครับ  เยี่ยมมาก

member
*

คะแนน32

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:01:03 PM »

[โอ้โฮ..แหล่มเลยครับเพ่  ดีใจจัง
งั้นวันนี้ก็ได้ฤกษ์ประกอบเครื่องแล้วสิเนี่ย เริดดดดด  wav!!
[/quote]แต่ท่านโจครับ ผมยังไม่แน่ใจว่าจะอุดรูรั่วได้ 100% หรือเปล่านะ
เพราะผมถามช่างคนรู้จัก เค้าแนะนำให้ใช้ซิลิโคนที่ติดตู้ปลา ติดกระจกน่ะครับ
ที่ผมใช้รู้สึกมันจะเป็นซิลิโคนแบบธรรมดา ไม่รู้จะมีประสิทธิภาพมากแค่ไหน ต้องรอลุ้นกันล่ะครับ  ไม่เอา
member
*

คะแนน32

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:05:42 PM »

ถ่ายรูป ลงก็เป็นนี่   ทำไมไม่ถ่าย มาแต่แรก จะได้ช่วยกันแนะนำคน ละนิดละหน่อย   สำหรับ คนสู้  ไม่ยอมถอย   งั้นผมขอดูภาพ ผลงานภายในเครื่องเลยครับ  เยี่ยมมาก
ก็พึ่งจะเป็นนี้แหล่ะครับ ได้อะไรจากบอร์ดนี้เยอะแยะเลยครับ ความรู้ทั้งนั้นเลย
เดี๋ยวรอให้เสร็จเรียบร้อยก่อนครับ จะได้อวดคนอื่นได้ว่า ช่างมือใหม่อย่างผมก็ทำได้ เยี่ยมมาก
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:30:45 AM »

555+++ ถึงขั้นต้องลุ้นเลยเหรอครับพี่ งั้นผมร่วมลุ้นด้วยละกัน อิอิ

ดีใจจัง wav!! wav!! ดีใจจัง
member
*

คะแนน32

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:08:59 AM »

ตอนเช้าลองใช้เครื่องดูแล้วครับท่านโจ ท่านTLE ใช้ได้แล้วครับ น้ำไม่รั่ว ไฟไม่รั่วครับ
แต่ผมก็ยังไม่ไว้ใจ เดี๋ยวต้องลองใช้อีกซัก 2-3 ครั้ง ครับ ตรงถังปั่นซักวาวน์น้ำท่าจะเสีย
เพราะเก็บน้ำไม่อยู่ ไม่ทราบว่าจะถอดได้หรือเปล่าครับ ไม่รู้วิธีถอดช่วยแนะนำหน่อยครับ lv!
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 06:53:05 PM »

อ๋อ..อาการปิดน้ำไม่อยู่ สาเหตุมีดังนี้จ้ะพี่
1.มีเศษวัสดุบางอย่าง ไหลลงไปขัดหน้าสัมผัสของวาล์ว ทำให้วาล์วปิดไม่สนิทครับ
2.วาล์วปิดน้ำเสื่อมสภาพครับ
3.สปริงยันวาล์วเป็นสนิม (เสื่อมสภาพนั่นเอง)

ถ้าจะถอดดูก็ไม่ยากครับพี่ แค่ปลดสายดึงน้ำออกก่อน (อย่ามาร์คตำแหน่งเดิมไว้ด้วยเน้อ)
บิดฝาครอบทวนเข็มนาฬิกา ระวังก็แล้วกันพี่ เดี๋ยวมันเด้งใส่หน้า อิอิ
พอเปิดฝาออกมาก็จะเห็นสปริงกับวาล์วปิดน้ำ เอามันออกมาทำความสะอาดซะก่อน ล้างกระเปาะเก็บน้ำด้วยนะพี่
จากนั้นค่อยมาดูสภาพของวาล์วและสปริงว่าตัวไหนใกล้จะกลับบ้านเก่า เราก็ซื้อมาเปลี่ยนครับผม  ดีใจจัง
member
*

คะแนน32

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 04:28:05 PM »

ชัดเจนครับ ขอบคุณมากท่านโจ. lv!
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 08:58:17 PM »

ฮัลโย๋...
เป็นยังไงบ้างครับพี่พิชัย เครื่องซักผ้าทำงานได้ปกติรึยังครับ  ฉงน
member
*

คะแนน32

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:18:37 AM »

ใช้ได้ปกติแล้วครับท่านโจ แต่มอร์เตอร์ปั่นแห้งมันงอแงนิดหน่อย แต่ก้อทนใช้ไปก่อนครับ ยังไม่อยากจ่าย. เยี่ยมมาก
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 06:34:35 PM »

หูยยย..มีงี้ด้วย ผมหล่ะยอมพี่เลย  try!! 
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์