เครื่องชักผ้า ซัมซุง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 06:29:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องชักผ้า ซัมซุง  (อ่าน 10122 ครั้ง)
tik
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 10:06:46 PM »

ทำงานรวนครับ  เวลาซักกลับมีเสียงเตือน ไปดูขึ้นที่หน้าจอ e3บ้างeตัวเดียวบ้างครับ รุ่น WA9011B0 ครับช่วยหน่อยครับ เจ็บมือแล้วใช้กาละมังได้เป็นเดือนแล้วครับ เศร้าจัง

cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 05:25:53 AM »

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมครับ ที่ว่ารวนนั้นรวนตอนไหน หลังจากเปิดเครื่องประมาณ 7 วิ, ขณะปล่อยน้ำเข้าถังซัก, ขณะปล่อยน้ำทิ้ง, หรือว่าขณะจะเริ่มปั่นหมาด และขอ Code Error ที่ชัดๆ ว่าขึ้นรหัสอะไรครับ ถ้าข้อมูลคลุมเครือตอบยากครับ
tik
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 08:46:53 PM »

เวลาเปิดน้ำเข้าในถังถ้าใช้โปรแกรม fuzzy  น้ำจะเข้าถ้งไม่ถึงระดับที่ตั้งไว้ คือ hi และจะมีเสียงเตือน  ติ้ดๆ  แล้วขึ้น e3 บ้าง e7 บ้าง และแจ้งเตือนว่า ซักเสร็จแล้ว
ทั้งที่เครื่องยังไม่ซักแล้ว
theerawat191
member
*

คะแนน5

ถ้าไม่ลงมือทำจะรู้ได้ยังว่าทำได้หรือเปล่า

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 09:22:37 AM »

เช็คดูตรงทางน้ำเข้าสิครับว่ามีอะไรอุดตันหรือเปล่าน้ำไหลเข้าถังช้าก็มีผลทำให้เป็นแบบนี้ได้นะครับ  ลองเช็คดูก่อนนะครับ

ถ้าไม่ลงมือทำจะรู้ได้ยังไงว่าทำได้หรือเปล่า
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 10:22:51 PM »

แสดงว่าเป็นตอนปล่อยน้ำเข้าเครื่อง และยังไม่ได้เริ่มทำการซัก และน่าจะขึ้นสัญลักษณ์ 4E ที่หน้าจอ แก้ไขโดยตรวจสอบว่าน้ำปะปาเบาหรือไม่ ถ้าเบาต้องติดปั๊มท์น้ำ หรือไม่ก็เป็นตะกอนเข้าไปอุดตันที่ตัวกรอง ให้ถอดสายน้ำที่ต่อเข้าเครื่องซักผ้าออกแล้วใช้แปรงสีฟันปัดให้สะอาดครับ
tik
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 10:39:00 AM »

อาการล่าสุดคือ น้ำเข้าแล้ว e7 ก็ไม่มีแล้วแต่เจออาการใหม่คือ น้ำเข้าตลอดเวลาจนล้นออกตลอดไม่หยุด และไม่ซักอีกเลย
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 01:21:11 PM »

ให้ตรวจที่ตัววัดระดับน้ำครับ ให้ถอดสายยางด้านที่ต่อเข้ากับ pressor switch (ต่อมจากถังซัก)แล้วลองเป่าดู ว่าตันหรือไม่ รั่วหรือไม่ ถ้ายังปกติให้เปลี่ยน pressor switch ได้เลยครับ
tik
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:11:50 PM »

สรุปว่า c  เสีย ที่ เพรสเชอร์สวิต เครื่องดีแล้วครับ
ส่วนอาการที่น้ำล้นจากถังเกิดจากการที่ถอดสายแรงดันเพรสเชอร์สวิตออกแล้วใส่เข้าไปที่เดิม
ทางแก้ก็ปล่อยน้ำในถังออกให้หมดก่อนแล้วใส่สายแรงดันน้ำ
และอีกอย่าสายไฟเพรสเชอร์สวิต ไม่ค่อยดีผมจึงเปลี่ยนสายไฟทั้งสามเส้น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์