HP Laserjet 1300 ไฟถานะเป็นสีส้ม ด่วนๆครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:40:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP Laserjet 1300 ไฟถานะเป็นสีส้ม ด่วนๆครับ  (อ่าน 9835 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:23:20 AM »

พอดีลอง เปิดไฟเข้าเครื่องตอนแรก มีเสียงวอมโทนเนอร์ หยุดแล้วไฟก็เป็นสีส้มๆ คิดว่ามันถามหากระดาษ.ลองใส่กระดาษแล้วกดตัวเซ็นเซอร์แล้วก็ยังไม่หายเป็นสีส้มๆ...อยากทราบว่าตัวเซ็นเซอร์ พริ้นเตอร์รุ่นนี้ มีตัวเซ็นเซอร์กี่จุดครับ..พอดีมีก้านดำๆยาวประมาณ 5เซ็นต์ นี่แหละครับมันหักออกมา ยังหาตัวที่หักไม่เจอ พอดีรื้อออกมาหมดแล้วครับ ฝั่งเฟืองขับก็ไม่นน่าจะใช่ ชุดโทนเนอร์ก้อดูแร้วละเอียด ฝั่งเมนบร์อด USB Prot จะมีตัวแขนสีดำเหมือน รูปคล้ายตัว L มุมแมลง นี่แหละ ตัวนี้ปลายมันหักครับ พอจะนุกภาพออกไหมครับเวลาใส่โทนเนอร์เข้าไปแล้วปิดฝา ตัวนี้จะดันให้สวิทย์ ไปแตะที่ ซิฟโทนเนอร์ แต่ตัวสีดำอีกตัวที่อยู่ด้านล่าง มันไม่ไปดันสวิทย์เซนเซอร์ที่อยู่บนเมนบร์อดเลยครับ  สังเกตุดูดีๆแล้วน่ะครับ ว่ามันมีรอยหักออกส่วนไหนหรือเปล่าก็ไม่มีครับ (ไอ้ตัวก้านที่ว่าเนี่ย)ด้านหนึ่งมันจะเป็นกลมๆ  ก้านมันจะเป็นแบนๆ ครับ พอดียังไม่ได้ถ่ายรูปมันมาให้ดูครับ ช่วงคนไหน ที่เคยซ่อมพริ้นตอร์รุ่นนี้บ้าง ช่วยชี้แนะ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณ Kiss

overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 05:49:45 PM »

คุณพี่ครับ ผมว่าฝามันปิดไม่สนิทนะครับ เพราะแกนมันหักไม่ใช่เหรอครับ

ถึงจะตรงไปตรงมา แต่ก็ยอมรับและหัดทำความเข้าใจอยู่เสมอ ต้องตั้งคำถามและหาเหตุผล คำตอบก็จะตามมาในภายหลัง
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 09:58:50 AM »

โทษทีคับ ตอบช้าไปหน่อย พอดีไปซื้อเฟืองมาแล้วครับ 2 ตัว เฟืองอีกตัวที่เป็นรูปเหมือน บุมเบอแรง รูปตัว L มันจะทำหน้าที่บังคับให้ สวิทย์ที่อยู่ใกล้ๆกับตัว  สแกนเนอร์ ให้แตะซิฟของโทนเนอร์เวลาปิดฝา ครับ อีกตัวที่ว่ามันหักอีกก็คือตัว ทำหน้าที่ไปแตะสวิทย์บนเมนบร์อดตัวใหญ่ใต้ท้องพริ้นเตอร์ครับ  ใส่เข้าไปแล้วเป็นอาการเดิมครับ คิดว่าใส่เฟืองเข้าไปใหม่แล้วจะได้ มีเสียงวอมโทนเนอร์แล้วไฟก็หยุดกระพริบๆ สีส้มๆ สีเดียวครับ เหมือนมันจะถามหากระดาษ A4 แต่พอเอากระดาษ A4ใส่ดันตัวเซ็นต์เซอร์เข้าไปแล้วไฟก็ยังเป็นสีส้มๆกระพริบๆ อาการแบบนี้เป็นไปได้ไหมครับ ว่าชุดฟิวซิ่งยังมีตัวซ๊อตอยู่ครับ ช่วยวิเคราะหห์ด้วยครับ  ขอบคุณ
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 09:20:53 AM »

แต่ไม่มีตลับโทนเนอร์เครื่องมันก็ยังวอร์มเหมือนกันนะครับ ไฟส้มกระพริบเหมือนไม่มีกระดาษในถาดเหมือนกันครับ เอาใจช่วยครับ

ถึงจะตรงไปตรงมา แต่ก็ยอมรับและหัดทำความเข้าใจอยู่เสมอ ต้องตั้งคำถามและหาเหตุผล คำตอบก็จะตามมาในภายหลัง
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 05:45:39 PM »

ได้แล้วครับ พอดีประกอบเฟืองที่บังคับโทนเนอร์ผิดครับ เอาปริงไปใส่ไว้ผิดที่...สลับกัน เอาสปริงไปไว้ด้านในครับ ปกติมันจะอยู่ด้านนอก พอดีไปรื้อออกมาสปริงมันกระเด็น ออกมาโดยไม่ได้สังเกตุ โทษทีคับ วางยาตัวเอง
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 06:32:01 PM »

cry2!! cry2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์