ลำโพงที่มีแม่เหล็ก 2 ชั้น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:51:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่มีแม่เหล็ก 2 ชั้น  (อ่าน 25935 ครั้ง)
ManDream
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 03:58:37 PM »

อยากทราบว่าลำโพง ที่มีแม่เหล็ก 2 ชั้นดีไหม

ManDream
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 10:08:50 AM »

ถามต่อเลยนะครับ   -กรณี ที่มีแม่เหล็ก 2 ตัวโดยทากาวติดกันไว้จะทำให้ประสิทธิถาพของลำโพง
                                  ดีขึ้รึเป่าวครับ  แล้วเป็นการเพิ่ม W ของลำโพงด้วยรึป่าวครับ
ManDream
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 02:03:36 PM »

แล้วตัวที่มีแม่เหล็กปะกบติดนั้น  ปริมาณเส้นแรงแม่เหล็กจะเพิ่มขึ้นหรือไม่ครับ
 ถ้าเพิ่มขึ้น ประสิทธิภาพของลำโพงตัวนั้นก็น่าเพิ่มตามไช่ใหมครับ
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 12:30:50 PM »

แม่เหล็กมาก ก็จะทำให้ความเข็มข้นของสนามแม่เหล็กมาก ถ้าเป็นลำโพงเบส ก็จะทำให้เสียงที่ออกมาแน่นขึ้น หนักขึ้น
ทำให้ กรวยลำโพงเคลื่อนที่มากขึ้น ซึ่งอาจดูเหมือนเสียงดังมากขึ้น แต่การทนกำลังวัตต์ จะขึ้นอยู่กับวอย์สของลำโพง
การจะเพิ่มประสิทธิภาพได้ก็ต้องดูลักษณะของการติดแม่เหล็กเพิ่มด้วย  แต่การที่จะทำให้ลำโพงมีประสิทธิ์ภาพขึ้นนั้น
ต้องดูองค์ประกอบ อื่น ๆ ด้วย ส่วนมาก ขนาดของแม่เหล็ก จะเหมาะสมกับ กำลังวัตต์ ของลำโพง

คนไทย รักระเทศไทย
was
member
*

คะแนน5

was

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 12:33:47 PM »

น้ำหนักเพิ่ม แน่นอน   Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 01:01:07 PM »

การที่ทำเป็น แม่เหล็กสองชั้นก็เพราะว่า  เค้าไม่สามารถที่จะทำแม่เหล็กหนาๆ ได้ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 03:44:12 PM »

มันเป็นอย่างไรครับแม่เหล็ก 2 ชั้นน่ะ   พี่ไม่เคยเห็นเลย     แต่ถ้าเราเอาแม่เหล็กอีกตัวไปประกบมีแต่ผลเสีย  ถ้าดอกลําโพง
ดีๆก่อนออกมาขายเขาจะวัดผลตอบสนองความถี่มาแล้ว   การใส่แม่เหล็กจะทําให้เสียดุลย์การตอบสนองความถี่
ถ้าการประกบแม่เหล็กดีจริงทางบริษัทผู้ผลิตเขาทํามาให้เราใช้แล้วครับไม่ปล่อยให้เราคิดก่อนหรอก  ทุกวันนี้
เขาก็พยายามเพิ่มเส้นเเรงแม่เหล็กอยู่แล้วโดยมีการสร้างแม่เหล็กนีโอไดเมียม  พี่ถามหน่อยถ้าน้องมีลําโพงแพงๆ
ฟังดีอยู่แล้ว   น้องจะกล้าเอาแม่เหล็กไปประกบหรือไม่  แล้วน้องจะไปแก้ไขจุดบกพร่องของลําโพงตัวนั้นที่ไหน
prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 08:08:21 PM »

เท่าที่รู้มา เขาติดตั้งแม่เหล็กขนาดเล็ก ที่มีขั้วตรงกันข้ามเข้าไป เพื่อทำให้เล้นแรงแม่เหล็กครบวงจร
จะได้ไม่แพร่กระจายออกมารบกวน อุปกรณ์อื่นๆ โดยเฉพาะ หลอด CRT ไม่ต่อยมีผลกับเสียงนัก
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 01:03:23 PM »

ส่วนมากเป็นลำโพงซับ ของรถยนต์ครับ มันเป็นแม่เหล็กถาวร ที่เขา คำนวนและออกแบบมาให้เหมาะกับลำโพงรุ่น นั้น ๆ

Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 01:07:23 PM »

สามชั้น

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 04:39:32 PM »

ผมว่ามาจากจีนแน่ๆเลย  ฝรั่งไม่น่าทําพิเรนขนาดนี้  ชื่อดันไปคล้ายลําโพงฝรั่งอีกแต่ดันไม่มีคําว่า แลนซิ่ง ต่อท้าย
tape
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2007, 10:42:09 AM »

ผมว่ามาจากจีนแน่ๆเลย  ฝรั่งไม่น่าทําพิเรนขนาดนี้  ชื่อดันไปคล้ายลําโพงฝรั่งอีกแต่ดันไม่มีคําว่า แลนซิ่ง ต่อท้าย
ATLAS ของแท้แน่นอนครับไม่ใช่จีนแดง ยี่ห้อที่ท่านว่าคือ ALTEC LANSING

จงตั้งใจทำทุกอย่าง แต่อย่าทำทุกอย่างที่ตั้งใจ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2007, 04:49:06 PM »

ขอบคุณครับที่อุตส่าห์ไปสืบค้นมา   เห็นรูปตั้งแต่วันนั้นรู้ว่าเขาทําเพื่อเพิ่มช่วงชักมากกว่า    เพราะแม่เหล็กดีกว่านี้
ก็มี  ปกติเขาจะไม่ทํากันถ้าเป็นลําโพงบ้าน    การเพิ่มช่วงชักตั้งแต่สมัยก่อนๆทํามามันก็มีความเพี้ยนตามมา
และปํญหาเมื่อเมื่อกรวยเคลื่อนยาวๆตัวกรวยอาจสะบัดได้     และเดียวนี้ดอกให้แพงแค่ไหนแม้เคลื่อนที่ไม่
มากมันก็ยังสะบัดอยู่    โดยมากเขาใช้crossover เข้าไปเเก้ไข   อาการบิดเบี้ยวของกรวยฝรั่งเขาเรียกว่า break-up
 ส่วนใครอยากเล่นดอกแบบนี้ผมว่าซื้อดอก2ตัวดีกว่า  ดังกว่า รับกําลังได้สูงกว่า กรวยไม่ต้องรับงานหนักดัวย
kenjunk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 12:28:24 PM »

Sad ถ้าตามภูมิปัญญาชาวบ้านแบบผมไอ้แม่เหล็ก2ชั้นตามที่พี่โพสมาคือหาแม่เหล็กหนาขนาดนั้นไม่ได้ถึงได้ก้แพงเอาการครับจึงนำแม่เหล็กมาทากาวประกบเป็นชิ้นเดียงกันเมื่อชาร์จก็จะกลายเป็นแม่เหล็กชิ้นเดียวกัน
  ส่วนที่มีแม่เหล็กประกบติดหลัง T-Yoke เพราะเพิ่มและลดความแรงของแม่เหล็กตัวหลักครับเมื่อความแรงของแม่เหล็กเพิ่มขึ้น Qts จะลดลง SPL จะเพิ่มขึ้น
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 04:17:12 PM »

ใช้แล้วน้องค่าQTSลดลงค่า spl เพิ่มขึ้น   เเต่มันจะไม่เกิดความสมดุลย์ของเสียง  ถ้าเป็นวูฟเฟอร์
ก็เเทบจะฟังไม่ได้เลย  ส่วนมากเขาจะนํามาทําซับ  โดยต้องการsplที่สูงมาก  โดยไม่สนใจการเเกว่ง
ของลําโพงเลย   การออกแบบไดเวอร์ในปัจจุบัน  โดยมากจะใช้computerออกแบบ   นํ้าหนักเเต่ละตัว
จะถูกป้อนข้อมูลเข้าไป   การที่เรามาเพิ่มภายหลังไม่ได้ทําให้ดีขึ้น Kiss Embarrassed
kenjunk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 11:27:55 AM »

Cheesy
ใช้แล้วน้องค่าQTSลดลงค่า spl เพิ่มขึ้น   เเต่มันจะไม่เกิดความสมดุลย์ของเสียง  ถ้าเป็นวูฟเฟอร์
ก็เเทบจะฟังไม่ได้เลย  ส่วนมากเขาจะนํามาทําซับ  โดยต้องการsplที่สูงมาก  โดยไม่สนใจการเเกว่ง
ของลําโพงเลย   การออกแบบไดเวอร์ในปัจจุบัน  โดยมากจะใช้computerออกแบบ   นํ้าหนักเเต่ละตัว
จะถูกป้อนข้อมูลเข้าไป   การที่เรามาเพิ่มภายหลังไม่ได้ทําให้ดีขึ้น Kiss Embarrassed

ไช่ครับพี่การแปะแม่เหล็กนั้นจะต้องแปะมาตั้งแต่กระบวนการออกแบบเพราะการเพิ่มหรือลดค่าความแรงของแม่เหล็กทำให้ค่า Parameter ของลำโพงเปลี่ยนไป จึงตอ้งมีการ Test ก่อน เท่าที่ผมออกแบบอยู่จะแปะแม่เหล็กก็ต่อเมื่ออยากเพิ่มหรือลดค่า Q นิดหน่อยตามความต้องการของพระเจ้าที่เงินหนาๆหน่อยเพราะการเพิ่มแม่เหล็กแบบนี้แม่เห็ลกขนาดเท่ากันจะเพิ่มความแรงได้ไม่น่าจะเกิน20เปอร์เซ็นจากการคำณวนด้วยโปรแกรม ซึง่ไม่น่าจะคุ้มแต่มีคนทำเช่นEAW, Gennerlec (กำลังพูดถึงลำโพงแบบมีแม่เหล็กประกบหลัง T-Yoke นะครับ)
   ส่วนที่ท่านพี่ว่า ถ้าเป็นวูฟเฟอร์ก็เเทบจะฟังไม่ได้เลยถ้าเพิ่มแม่เหล็กเพราะ Qts จะน้อยลงเห็นด้วยครับเพราะ Subwoofer ถ้าจะให้เหมาะ Qts น่าจะอยู่ที่ประมาณ 0.3-0.5 ถ้าน้อยกว่าจะออกกลางแหลมมากว่าแต่ถ้าเยอะไปจะต้องใช้กำลังขับเยอะหรือกินวัตต์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์