มีวิธีต่อวงจรตั้งเวลา พอมันตัดให้ตัดไฟเลี้ยงวงจรด้วยมั้ยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 10, 2024, 04:30:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีต่อวงจรตั้งเวลา พอมันตัดให้ตัดไฟเลี้ยงวงจรด้วยมั้ยครับ  (อ่าน 8230 ครั้ง)
ohbird
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:39:35 AM »

ทำวงจรตั้งเวลาโดยใช้ไอซี 555 ครับ แล้วพอถึงเวลาที่กำหนดมันก็ตัดลีเลย์ที่ต่อกับอุปกรณ์

แต่ยังมีไฟเลี้ยงที่วงจรอยู่ เลยอยากให้ตัดไฟเลี้ยงวงจรด้วยอ่ะครับ พยามต่อรีเลย์ให้ไปตัดไฟเลี้ยงยังทำไม่ได้ช่วยแนะนำหน่อยครับ.. Angry

sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:45:13 AM »

ลองดูแบบนี้สิครับ (ตามวงจรนะ) แทนที่เราจะต่อไฟเลี้ยงเข้าที่ชุด timer ตรงๆ ก็นำมาผ่าน Relay ก่อน เวลาจะสตาร์ทวงจรก็แค่กดสวิตช์ครั้งเดียว สวิตช์ที่ใช้ต้องเป็นแบบกดติดปล่อยดับครับ พอกดสวิตช์ relay ก็ต่อวงจรทันที ชุด timer ก็จะมีไฟเลี้ยงแล้วก็มี output มาสั่งรีเลย์ต่อเนื่องจากสวิตช์ครับ พอหมดเวลา relay ก็หยุดทำงาน ก็จะไม่มีไฟเลี้ยงวงจรแม้แต่นิดเดียว แต่ว่าวงจร timer ที่ใช้ต้องเป็นแบบที่ output ทำงานทันทีที่จ่ายไฟเลี้ยงครับ... Roll Eyes

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:51:12 AM »

ลืมแนบรูป

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:51:54 AM »

ทำวงจรตั้งเวลาโดยใช้ไอซี 555 ครับ แล้วพอถึงเวลาที่กำหนดมันก็ตัดลีเลย์ที่ต่อกับอุปกรณ์

แต่ยังมีไฟเลี้ยงที่วงจรอยู่ เลยอยากให้ตัดไฟเลี้ยงวงจรด้วยอ่ะครับ พยามต่อรีเลย์ให้ไปตัดไฟเลี้ยงยังทำไม่ได้ช่วยแนะนำหน่อยครับ.. Angry

หากที่ท่านบอกหมายถึงไฟ 220V แล้ว การที่รีเลย์ตัดไฟไปเลี้ยงวงจรแล้ว ยังมีไฟอยู่นั่นหมายถึง ท่านไม่ได้เอาสาย L  คือ
สายที่มีไฟ 220V เป็นสวิทซ์ ( หรือต่อมาหาขา Common ของ Relay เพื่อที่จะตัดต่อไปสู่ขา No )

กล่าวคือ หากท่านใช้สาย N มาเป็นสวิทซ์ ก็จะมีไฟ 220V ไปเข้าวงจรอยู่ครับ อันตรายมาก

ก็ทำนองเดียวกันกับ หลอดไฟนีออน หากท่าน เอาสาย N มาผ่านสวิทซ์ เมื่อท่านกดปิดสวิทซ์แล้ว
หลอดนีออน ยังคงเรืองๆแสงอยู่นั่นเอง ท่านก็กลับเฟสไฟครับ.........................
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์