DVD SOKEN T-40 ช่วยปลุกคืนชีพหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:09:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DVD SOKEN T-40 ช่วยปลุกคืนชีพหน่อยครับ  (อ่าน 5457 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:01:22 PM »

DVD SOKEN T-40 เปิดสวิทย์ display หน้าจอไม่โชว์ อะไรเลยครับ สังเกตุหัวอ่านมีแสงยกขึ้นลงปรกติ
วัดไฟ supply ออกทุกจุดได้ตามปรกติ det ได้1.2v
FL+ = -15.9  (ทำไมได้ไฟลบครับหน้าจะบวก.... วัด c,diode,r ปรกติ หรือว่า zener diodeขาลงกราวด์ leak ครับ???)
FL- = -18.6
วัด หลอด display ขั้วไฟเลี้ยงขาด้านซ้ายขวา ได้ 5-6โอห์ม เช็คอุปกรณ์ในบอร์ดด้านหน้าปรกติ ย้ำปริ้นแล้ว
และจะถอดถาดออกก็ถอดไม่ได้ ไม่ทราบถอดชุดถาดยังงัยครับ มีตัวล้อคตรงใหน???
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
 Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:39:45 PM »

ลองเปลี่ยนแร่คริสตอลตรงบริเวณ CPU ดูก่อนครับ  Tongue
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:58:05 PM »

Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:26:00 AM »

ซ่อมซัพพลายเปลี่ยนCภาคจ่ายไฟก่อน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 07:25:26 PM »

c,zener supplyจ่ายให้ชุดหลอดข้างหน้าลองเปลี่ยนแล้วครับ เหมือนเดิม(ไฟเข้าหลอดเป็นไฟลบทั้ง 2 ขั้วหรือเปล่าครับ=-19v)
ลองวัดไฟตรงคอนเนคเข้าบอร์ดใหญ่ สักพักเห็นหลอดข้างหน้าติดกดเล่น หยุด โลโก ดิส หมุน แต่ ตัวเลขไม่วิ่ง ซึ่ง เจอครั้งเดียว
ลองต่อกับ tv เงียบเหมือนเดิม ไม่โชว์โลโก ทั้งใน tv และหน้าปัด dvd
 - x-tal ยังไม่ได้เปลี่ยน มี2ตัว ตัวใหนครับ
- ic drive display แผงหน้า ยังไม่ได้เปลี่ยน
- เกี่ยวกับ eprom หรือไม่ครับ
 Cheesy

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:15:40 AM »

c,zener supplyจ่ายให้ชุดหลอดข้างหน้าลองเปลี่ยนแล้วครับ เหมือนเดิม(ไฟเข้าหลอดเป็นไฟลบทั้ง 2 ขั้วหรือเปล่าครับ=-19v)
ลองวัดไฟตรงคอนเนคเข้าบอร์ดใหญ่ สักพักเห็นหลอดข้างหน้าติดกดเล่น หยุด โลโก ดิส หมุน แต่ ตัวเลขไม่วิ่ง ซึ่ง เจอครั้งเดียว
ลองต่อกับ tv เงียบเหมือนเดิม ไม่โชว์โลโก ทั้งใน tv และหน้าปัด dvd
 - x-tal ยังไม่ได้เปลี่ยน มี2ตัว ตัวใหนครับ
- ic drive display แผงหน้า ยังไม่ได้เปลี่ยน
- เกี่ยวกับ eprom หรือไม่ครับ
 Cheesy

ตัวที่ใกล้ CPU ที่สุดครับ ( ถ้าเป็นผมจะเปลี่ยน 2 ตัวเลย )  Tongue
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 06:56:57 PM »

เปลี่ยน x-tal และ ic หน้า panel ยังไม่หายครับ สงสัยจะเป็นที่บอร์ดใหญ่แล้ว ใครพอมีวงจรบ้างครับ
ตอนนี้ขาดทุนไป 200 แล้ว  Cry Cry
 Cheesy

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:01:29 PM »

วงจรผมไม่มีครับ

ขอรูปแผงบอร์ดหน้าปัดหน่อยครับ มีตัวอะไรบ้าง 

รูปแผงวงจรด้วยก็ดี มีตัวหลัก ๆ อะไรบ้าง

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:42:33 PM »

มี ic 44ขา 4ด้านครับ Cry
 Cheesy

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์