+++อะไหล่โปรเจคเตอร์ทีวี ยี่ห้อ โซนี่ รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ+++
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 09:30:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +++อะไหล่โปรเจคเตอร์ทีวี ยี่ห้อ โซนี่ รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ+++  (อ่าน 4367 ครั้ง)
tortoto
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 02:30:05 PM »

...เป็นประเภทซีลยาง กันน้ำมันระบายความร้อน จอสีน้ำเงินชองโซนี่ 42 นิ้ว
มันขาดอยู่นิดนึง ทำให้น้ำมันรั่วออกมา ราดลงบนแผ่นปรินท์ ด้าน high volt ของวงจร
ผมซ่อมแผ่นปรินท์เรียบร้อยแล้ว แต่ หาไอ้เจ้าตัวนี้ไม่ได้ จนปัญญาจริงๆ.
ท่านผู้ใดพอจะทราบแหล่งซื้อ หรือว่ามีอะไหล่ชิ้นนี้ไว้ในครอบครอง
รบกวนแนะนำหน่อยครับ หรือว่าถ้ามีอยู่รบกวนขายให้ผมซักชิ้นหนึ่ง
เสียดายครับ ยังไม่อยากให้ลูกค้าซื้อเครื่องใหม่ ส่วนอื่นๆของเครื่องดีหมด
ท่านที่มีอยู่ และ มีความกรุณาจะขายให้ผม รบกวนทิ้งเบอร์โทรของท่านไว้เลยครับ
ผมจะโทรหาท่านเอง รบกวนหน่อยครับ...

tortoto
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 05:11:39 PM »

อัพเดท รูปอีกรูปหนึ่งครับ กำลังคิดอยู่ว่า เดี๋ยวถ้าหาไม่ได้จริงๆจะเอาแผ่นยางปิดมันซะเลย
กลัวอยู่ว่าเวลาน้ำมันระบายความร้อนมันร้อน มันจะไม่สามารถระบายแรงดันได้
ไอ้ยางตัวนี้ เวลาจอร้อนจะมีแรงดันภายในของหน้าจอเพิ่มขึ้นไอ้เจ้ายางตัวนี้มันจะโป่งขึ้นมา
เพื่อระบายแรงดันบริเวณหน้าจอ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ คงต้องใช้แบบนี้แหละครับ หายางปิดมันซะเลย
tortoto
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 05:19:30 PM »

อะไหล่ตัวนี้ ไม่ทราบว่าศูนยโซนี่ เค้าจะขายให้ลูกค้าตาดำๆที่หลงเชื่อโฆษณาของเค้ามั๊ยครับ..

pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 08:49:24 PM »

สุดท้ายคงต้อง Mo. อย่างเดียวครับ ยี่ห้ออื่นก็เป็นครับ ต้องซื้อ พร้อมหลอดเลย ครับ ผมหา Shield ยาง กับซื้อ Silicone ตู้ปลา มา Mo. เอา ครับ  คุณ Tortoto ครับ เครื่องลักษณะนี้ เขาเรียก Projection TV. ครับ ส่วน Projector ใช้เรียกเครื่องฉายใส่ผนัง ครับ ครั้งนึงผมก็เคยเรียกรวมๆ ครับ ตอนไปสัมนาเลยกระจ่าง ต่อมาก็เลยเรียกให้ถูก ครับ ขอให้เสร็จเร็วๆนะ ครับ
tortoto
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 10:20:35 PM »

สุดท้ายคงต้อง Mo. อย่างเดียวครับ ยี่ห้ออื่นก็เป็นครับ ต้องซื้อ พร้อมหลอดเลย ครับ ผมหา Shield ยาง กับซื้อ Silicone ตู้ปลา มา Mo. เอา ครับ  คุณ Tortoto ครับ เครื่องลักษณะนี้ เขาเรียก Projection TV. ครับ ส่วน Projector ใช้เรียกเครื่องฉายใส่ผนัง ครับ ครั้งนึงผมก็เคยเรียกรวมๆ ครับ ตอนไปสัมนาเลยกระจ่าง ต่อมาก็เลยเรียกให้ถูก ครับ ขอให้เสร็จเร็วๆนะ ครับ
...ขอบคุณ ท่าน pana_pan ครับ ผมก็เรียกรวมๆมาตลอด แต่อาจจะแยกมันไว้หน่อย ถ้าเป็นเคริ่องฉายเปล่าๆ ก็เรียกมันว่าเครื่องโปรเจคเตอร์
ถ้าเป็นตู้แบบนี้ก็เรียก ทีวีโปรเจคเตอร์ ทีนี้จะได้เรียกให้ถูกซะที...
...ก็คงจะต้องโมเอาล่ะครับ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ..ขอบคุณที่แนะนำครับ
tortoto
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 06:42:53 PM »

...โม เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ใช้ซีลด์ยางวงแหวน อะไหล่ของรถยนต์
แล้วก็ใช้แผ่นยางประเภท ทนความร้อนปิดมันเลย ใช้ซัลด์ยางกดทับ
ขันน๊อต อัดมันอีกที ลองคว่ำจอดูแล้วไม่รั่วแม้แต่หยดเดียว
พอดีว่าเพื่อนยืมกล้องไป เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ..
แต่ น้ำมันหน้าจอ มันพร่องไปเยอะ เค้าใช้น้ำมันอะไรเติมกันครับ
มันไม่ค่อยข้น จะออกใสๆเหมือนน้ำซะด้วย รบกวนสอบถามหน่อยครับ....
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 07:32:07 PM »

เขาเรียกว่าน้ำยาหล่อเย็น ลองเทียบกับน้ำมัน คอมเพลสเซอร์แอร์ดู Wink Roll Eyes
tortoto
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 08:01:34 PM »

เขาเรียกว่าน้ำยาหล่อเย็น ลองเทียบกับน้ำมัน คอมเพลสเซอร์แอร์ดู Wink Roll Eyes
..ขอบคุณมากครับท่าน bdit2007 เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะลองไปหาซื้อดูครับ ร้านอะไหล่แอร์รถยนต์แถวบ้านน่าจะมี..
เสร็จเรียบร้อยแล้วจะมาโพสรูปให้ดูกันครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์