อยากถาม VD801
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:36:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถาม VD801  (อ่าน 2311 ครั้ง)
Poly
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:19:27 AM »

ผมยังเป็น นศ ผมขอถามนะครับพี่ๆทุกท่าน VD801 ในภาคจ่ายไฟ TV LG นี้เปง
วาริสเตอร์ใช้หรือป่าวครับ พอดีมันใหม้ เบอร์มันคือ TVR1421
ผมไปถามร้านขายอะไหร่เขาบอกไม่มี เขาให้เบอร์ 14E471 มาแทน
ไม่ทราบว่ามันใช้แทนกันได้ไหมครับ แล้วมันใช้ วาริสเตอร์ หรือป่าว ผมไม่รู้จริงๆครับช่วยแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 10:13:51 AM »

ผมยังเปง นศ ผมขอถามนะครับพี่ๆทุกท่าน VD801 ในภาคจ่ายไฟ TV LG นี้เปง
วาริสเตอร์ใช้หรือป่าวครับ พอดีมันใหม้ เบอร์มันคือ TVR1421ผมไปถามร้านขายอะไหร่เขาบอกไม่มี เขาให้เบอร์ 14E471 มาแทน
ไม่ทราบว่ามันใช้แทนกันได้ไหมครับ แล้วมันใช้ วาริสเตอร์ หรือป่าว ผมไม่รู้จริงๆครับช่วยแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณครับ
วารีสเตอร์ ใหม้ก็ยังไม่ต้องไปกังวลมันครับ เปลี่ยนฟิวส์ ตัวใหม่เข้าไปแล้วเปิด เครื่องทดลองก่อนครับว่าเครื่องมันจะทำงานหรือป่าว
 ลองดูก่อนนะครับ Tongue
  (ปล.ยังเป็น นศ.อยู่แล้วทำไมยังใช้ ภาษาไทยคำว่า เป็น ยังไม่ถูกต้องล่ะหัดใช้ภาษาเขียนให้ตรงๆหน่อยจะน่าฟังครับ) Tongue
      ถ้ายังใช้คำว่า เปง อยู่คนอื่นเห็นก็คิดว่าถามเล่น จะไม่มีใครช่วยตอบครับ ไม่เอา

Poly
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 10:23:44 AM »

ขอโทษด้วยครับ
ผมลองเปลี่ยน ฟิวส์ แล้วเปิดแล้วฟิวส์ ตัดตลอดเลยครับ พบว่าไดโอดบริดจ์ กับวาริสเตอร์ใหม้
ไดโอดบริดจ์ เบอร์มันตรงกัน แต่วาริสเตอร์มันไม่ตรงกัน ผมเลยกังวลว่ามันจะใช้กันไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 10:34:02 AM »

ทีวี LG รุ่นไหนบอกด้วยแล้วดูหมายเลขแท่น ที่ใต้ฟลายแบล็ค ด้วยเช่น MC-XX   อะไรทำนองนี้มาด้วยครับ  Wink Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์