ท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับน้ำบาดาลบ้างครับ ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 04:32:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับน้ำบาดาลบ้างครับ ..  (อ่าน 11870 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 10:10:49 PM »

อยากทราบว่าท่อบาดาลที่เจาะลงลึกเพียง10-13เมตร หน้าฝนก็ปั๊มขึ้นดี(น้ำเต็มท่อ1") แต่หน้าหนาวดูดขึ้นน้อยประมาณ1/3ท่อ(น้ำใต้ดินยังมีแต่ลดระดับลง)... เป็นเพราะอะไรครับ ท่านใดมีประสพการณ์ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
 ข้อมูล: ผมใช้ปั๊มดูดคล้ายๆภาพที่แนบมาครับ มีวิธีเทสปั๊มไหมครับ  Cheesy HAPPY2!!
 และปั๊มชนิดไหนที่ดูดได้ลึกสุดครับ(ไม่เอาแบบเจ๊ตนะครับ แพงไป อิ อิ)  Cheesy

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 08:46:48 AM »

ปัญหาคงไม่อยู่ ที่ปั้มแล้วล่ะครับ เป็นเรื่องธรรมดา ครับ หน้าฝนน้ำมาก น้ำจะดันขึ้นสูงเหลือแค่ประมาณ 6เมตร
แต่หน้าแล้งน้ำในท่อจะลดลงไปเป็น ประมาณ8-12 เมตร 
คงต้อง เจาะบาดาลขนาด 6 นิ้ว ลึก 20 เมตร เพื่อให้เจอตาน้ำใหญ่
แล้วใช้ ปั้มแบบในรูป ที่เป็นแบบ 2ใส้ จะดูดน้ำได้ลึกขึ้น ครับ
ปั้มเจ๊ต ก็ไม่แพงนะครับ หมื่นกว่าๆเองครับ ปั้ม2ใส้ 250w ประมาณ สี่ ห้าพัน

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 09:00:44 AM »

เอาท่อ 3 นิ้วก้อพอมั่งครับ ช่วงที่เจาะน้ำดีที่สุดคือช่วงหน้าแล้งครับจะเจาะได้ลึกกว่า... Smiley
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 09:33:26 AM »

ตึกแถวที่ผมซื้อไว้เขาเจาะบาดาลไว้แล้วครับ ท่อเดิมยาวประมาณ8เมตร ผมต่อยาวขึ้นประมาณ10เมตร (แต่ไม่เคยวัดดูว่าบ่อลึกสุดกี่เมตร)
  หรือว่าต้องล้างบ่อสักทีเพราะใช้งานมา 5 ปีแล้วไม่เคยล้างเลยครับ ..พอมีวิธีล้างไหมครับ
  อ้อ ..ท่านใดทราบลักษณะของบ่อบาดาล ว่าเป็นโพรงใหญ่ไหม สายน้ำอยู่ที่ไหน มีวิธีดูไหม  .. ถามเยอะจัง  Grin Cheesy HAPPY2!!
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 10:26:28 AM »

ท่อคุมนะครับ ที่ว่า6 นิ้ว หรือไม่ก็4 นิ้ว อย่างต่ำ
เพราะว่าปั้มแบบ2ใส้ จะใส่ลง ท่อคุม4นิ้วได้พอดี และยังสามารถกักน้ำสำรองไว้ได้มาก
ส่วนโพรงน้ำ เวลาเจาะ จะโดนโพรงแรกแล้วก็เจาะต่อไปจนได้โพรงที่สามเป็นอันใช้ได้

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
somkeat_sin
วีไอพี
member

คะแนน71

รักและเข้าใจ คือหัวใจผู้บริหาร

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 11:14:16 AM »

ถ้าบ่อบาดาลใช้งานมานานมากแล้วก็ควรที่เป่าโพรงตาน้ำเสียครั้งหนึ่งเพราะเกิดการอุดตันของตาน้ำบ้างแล้วอหนึ่งเราก็ไม่รู้ว่าท่อที่เจาะไว้ลึกเท่าใด ใช้งานมามากน้อยแค่ไหน เอาแน่

somkeat_sin
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 11:20:16 AM »

ขอทราบวิธีเป่าโพรงน้ำใต้ดินหน่อยครับ  Cheesy HAPPY2!!
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 12:31:20 PM »

ใช้ท่อ1/2ต่อกับสายยางแย่ลงไปต่อกับปั๊มลมที่ใช้สูบยางแบบร้านปะยาง น้ำจะสวนขึ้นมาพร้อมลมและผง
ตะกอน ปั้มน้ำที่ในรูปดูดน้ำหนัาแร้งไม่ขึ้นมันเป็นปั๊มที่มีแรงส่งอย่างเดียว ปั๊มน้ำ
ทั่วไป 1ใบพัด(เซนติฟิคอล)จะดูดน้ำได้ลึกสุด 9เมตร ส่งได้สูงสุด7-8เมตร จะให้ดีซื้อปั๊มที่มี 2สเตท ดูดได้
เกิน9เมตร แต่บ่อของท่านมันไม่ใช่บาดาล เขาเรียกบ่อน้ำผิวมันขึ้นลงตามฤดู ถ้าบาดาลต้องลงท่อดูดเกิน25เมตร
และระดับน้ำทางเหนือต้องเจาะลึกเกึอบ100เมตรจึงจะไม่แห้ง ตามสวนทางลำพูนจะใช้ปั๊มลมเป่าก้นบ่อแล้วส่งน้ำ
ไปตามล่องสู่โคนต้นไม้ บ่อลึกประมาณ30เมตร ท่อ3นิ้ว ใช้ท่อ1/2เป็นท่อลมแย่ลง3/4(20เมตร)ใช้ปั๊มลม2-3แรงม้า
ได้น้ำเยอะกว่าปั๊มดูดและไม่ต้องล้างบ่อ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
robotandbook
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 08:19:43 AM »

ปั้มดูดน้ำบาลต่อ ต่อผ่านปั้มแรงดันคงที่ครับ ได้ผลครับ hitachi แรงดันน้ำจะไม่ตกครับ
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 11:58:23 AM »

จากปัญหาที่อ่านๆมาครับผมขออนุญาติสรุปตามความเข้าใจของผมนะครับผิดถูกชี้แนะด้วยครับ ปกติแล้วปั้มน้ำจะไม่สามารถดูดน้ำได้ในระยะที่ลึกไปเกิดกว่าปั้มกำหนดต้องทำการขุดดินตามลงไปครับเพื่อที่จะเอาปั้มไปวางไว้ให้อยู่ในเกณฑ์ที่ปั้มดูดขึ้นมาได้ครับ ส่วนเรื่องการส่งผมว่าน่าจะดูที่ Head ของตัวปั้มครับว่าสามารถส่งได้แค่ไหนกี่เมตรครับ จากที่อ่านนะครับหน้าฝนน้ำมากทำให้ปริมาณของน้ำมีมากระยะในการดูดน้ำของปั้มก็สั้นลงจากหน้าหนาวแน่นนอนครับ ถ้าหากเราเจาะบ่อลงไปเจอตาน้ำที่มีปริมาณมากแต่ลึกมากจะทำให้ไม่สามารถดูดน้ำขึ้นมาใช้ได้ครับ ต้องเปลี่ยนปั้มที่สามารถดูดน้ำลึกๆได้ครับ หรือไม่อย่างนั้นเราต้องขุดดินลงไปครับ เพื่อที่จะวางปั้มอย่างที่ผมบอกอะครับ
ผิดถูกเชิญท่านต่อไปด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์