ไฟรั่วที่คอมเพรสเซอร์แอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 03:13:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟรั่วที่คอมเพรสเซอร์แอร์  (อ่าน 6677 ครั้ง)
muanim55
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 02:12:09 PM »

คอมเพรสเซอร์แอร์ ไฟรั่ว  ต้องทำยังไงค่ะ

ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 02:18:42 PM »

ถอดขั้วสายเสียบที่หัวคอมเพรสเซอร์ออกให้หมดก่อนครับ  แล้ววัดที่ขั้วคอมมอนของคอมเพรสเซอร์เทียบกับเปลือกคอมเพรสเซอร์ เข็มมิเตอร์ต้องไม่กระดิก(ตั้งมิเตอร์ x1k ก็ได้ครับ)
ถ้าเข็มมิเตอร์กระดิกแสดงว่าขดลวดในคอมพ์รั่วแล้วครับ ควรพันใหม่หรือเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ใหม่

ถ้าเข็มมิเตอร์ไม่กระดิกแสดงว่าคอมเพรสเซอร์ดี ให้เช็ควงจรไฟฟ้าแทนครับ  Tongue

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
hs5gui
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 04:41:24 PM »

ต้องถามก่อนว่า รู้ได้อย่างไรว่าไฟรั่ว ถ้าใช้แค่ไขควงเช็คไฟแตะแล้วมีไฟโชว์ที่หลอดนีออนแล้วบอกว่ารั่ว อย่างนี้ต่อสายดินก็หาย แต่ถ้าใช้หลังมือแตะแล้วสะดุ้งโหยงหรือจ่ายไฟแล้วเบรคเกอร์ทริปอย่างนั้นเค้าเรียกช็อตเซอร์กิตแล้วครับ ไม่ใช่ลีคเคอร์เรนท์ ทางแก้ก็เปลี่ยนใหม่อย่างเดียวพันใหม่ไม่ค่อยคุ้มครับ อีกอย่างตัวคาปาซิเตอร์ที่ตัวถังแบบอลูมิเนียมกลมนี่ก็รั่วได้ เคยโดนแล้วครับเกือบตกบ้าน อ้อมิเตอร์เข็มธรรมดาหาไม่ค่อยเจอหรอกครับลองหาเครื่องMegger Ohm ทดสอบดูถ้าความต้านทานของมอเตอร์กับเปลือกนอกไม่ถึง 1MOhm ที่ 500 VDC. อย่าเสี่ยงใช้เลยครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 07:23:23 PM »

.ใช้เมกเก่อร์เลยเหรอครับ น่าจะไม่ถึงเมก-โอมฮ์ซักตัว

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
vittaya
member
*

คะแนน5

จะเอาอะไรจากผู้อื่นตัวเองเคยให้อะไรกับคนอื่นบ้าง?

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 04:11:42 PM »

รั่วไม่มากต่อสายดินตอกกราวลอต1.80เมตรเลยครับ

วิทยาอิเล็คทริค   318  ถ.ห้วยยอด  ต.ทับเที่ยง  อ.เมือง  จ.ตรัง 92000  TEL  081-5362573
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์