ดอกลำโพง18" มี3ตัว ขอคำแนะนำ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 09:13:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกลำโพง18" มี3ตัว ขอคำแนะนำ  (อ่าน 4138 ครั้ง)
yup
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 10:27:45 PM »

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ เป็นดอก18"ครับ พอดีมีคนเอามาขาย ไม่รู้ว่า รุ่นไหนเป็นยังไงบ้าง 1.ดอก พีออดิโอ รุ่น ยูโร(eu-18lf)ตูดเทา 600-1200w ครับ  2.ดอก พีออดิโอ ตูดเขียว วัตต์(ไม่แน่ใจครับ เลขมันหาย แต่แม่เหล็กพอๆกับ รุ่นแรกครับ) 3.ดอก MS 1000w (หน้าลึกคล้ายๆกระทะครับ)     ทั้ง 3รุ่น ต้องมาเปลี่ยนขอบลำโพงครับ แต่ตัวลำโพงก็ยังใช้ได้อยู่นะครับ  ไม่รู้ว่รุ่นไหนเสียงเป็นยังไงบ้าง   เจ้าของจะไปเล่น 21"แทน ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 12:39:24 PM »

ดอกยูโรตูดเทามี2ดอกครับ  ดอกตูดเขียวมีอยู่4ดอก  ส่วนดอกเอ็มเอสก็มี2ดอก(เป็นของผมเอง) ทั้งหมดเป็นโครงเหล็กปั้มครับ  ถ้าผมซื้อตูดเทา2ดอกมาจับเข้ารวมกับเอ็มเอส จะดีไหมคับ  หรือควรใช้รุ่นตูดเขียวทั้งหมดเลยดีครับ  รุ่นตูดเขียวเห็นเจ้าของบอกว่า มีอยู่1ดอกที่ร่วงลงพื้น(เห็นบอกว่าแม่เหล็กเคลื่อน มันเป็นยังไงครับ  ผมไม่เข้าใจ) ช่วยชี้แนะด้วยครับ
kowit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 12:29:43 PM »

จากที่เคยเล่นมา   ลักษณะการนำลำโพงต่างค่ายมาเล่นรวมกัน
ในกรณีนี้เป็น ms กับ euro  (ผมเขียนผิดหรือเปล่าไม่แน่ใจ)
ตรงนี้ไม่ได้ช่วยส่งเสริมเสียงให้ดีขึ้นแน่นอน
ส่วนตรงที่ว่ามันจะฉุดให้แย่ลง ผมไม่ทราบปริมาณตรงนี้ได้มันขึ้นอยู่กับระบบของคุณอีกนั้นแหละ 
ความคิดส่วนตัวผมนะครับ

ท่านอื่นว่าไงต่อครับ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:37:44 AM »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ ตัดสินใจ ซื้อยูโร ตูดเทา มาแล้วครับ เอามาลองกับตู้ เจบิน(ไม่ใช่ตัวเต็มสูตรนะครับ) ลองข้างละดอก ยูโรกับ เอ็มเอสครับ ลองกับเพลงลูกทุ่งครับ เสียงก็แน่นดีทั้ง2ยี่ห้อครับ แต่ที่ต่างกันก็คือ เปิดโวลุ่มเสียงเบสเท่าๆกัน ดอกยูโร จะกระพือมากกว่า(พออัดแรงๆกลัวว้อยจะวิ่งออกมาเลยทีเดียว)แต่ดอกเอ็มเอส จะขยับน้อยกว่า   เดี๋ยวขอต่อตู้อีก2ใบก่อน จะลองอีกทีครับ ส่วนยูโรตูดเขียว เพื่อนอีกคนซื้อไปแล้วครับ(ถูกเหมือนได้เปล่าครับ) เดี๋ยวมีตังค์จะไปขอซื้อต่อ อิๆ  เอาแน่ เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์