Nokia N73i เครื่องตกพื้น แล้วเปิดไม่ติดเลยครับ ไปหาช่างในพื้นที่ก็ไม่มีใครทำได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 02:49:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Nokia N73i เครื่องตกพื้น แล้วเปิดไม่ติดเลยครับ ไปหาช่างในพื้นที่ก็ไม่มีใครทำได้  (อ่าน 4398 ครั้ง)
zaleng09
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 10:51:44 AM »

เพื่อนซื้อ Nokia N73i จากลาว มาฝาก แต่เครื่องเป็นของจีน
ทำหลุดมือตกพื้น แล้วเครื่องดับ  เปิดไม่ติดเลย  ชาร์ตแบตกับเครื่องคอมไฟหน้าจอขึ้นแสดงการชาร์ต สักครู่ก็ดับ
เอาไปซ่อมที่ร้านในอุดร ไม่มีร้านไหนซ่อมได้  รบกวนพี่ ๆช่างที่รู้เรื่อง และที่พอรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ถึงการแก้อาการเบื้องต้นครับ แต่ตอนนี้ใช้ของแท้ครับ ของเทียมที่ว่าใช้ได้ เดือนเดียวครับ ขอบคุณครับ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 11:39:33 AM »

ถ้าทำหล่น ส่วนใหญ่จะ ปริ้นแตก ลายขาด ไอซีแตก คลิสตอลเสีย  อะไหล่หลุด  เป่าลมย้ำที่ไอซี สังเกตดูว่ามีอะไหล่จุดไหนน่าจะหลุดหายไป..หรือมีตัวไหนแตก หรือหัก

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 12:18:11 PM »

ปกติเสียบคอบต้องขึ้น USB ใช่เปล่า   
ถ้าปริ้นแตก   หรือหัก โยนทิ้งอย่าเดียวครับ ไม่เหมือนทีวีต่อลายได้ครับ เพราะ ในปริ้นนจะมี หลายเลเยอร์ มีลายวงจรมุดไปมุดมา  หลายชั้น  ถ้าลายวงจรขาด ไม่มากก็สามารถต่อลายได้แต่ต้องมีวงจร
ส่วน IC แตกก็ต้องหามาเปลี่ยนครับ   มี HOT แอร์เปล่าครับ ถ้ามีลองเป่าย้ำดู   หรือยก CPU แล้ววางใหม่ครับ   แต่ถ้าร้านซ่อมไม่ได้ก็คงยากแล้วล่ะครับ  ขายได้ครับ ร้านซ่อมจะซื้อไว้เอาอะไหล่

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 02:05:33 PM »

ลองวอมบอร์ดบอร์ดและย้ำ CPU  แล้ว Flash เครื่องครับ
ร้านที่อุดรน่าจะมีคนรับซ่อมนะ ไม่นั้นที่ขอนแก่นหรือที่หนองคายมีแน่นอน
เพราะเพื่อนๆ ผมก็รับซ่อมอยู่นี่น่า เพราะละแวกนั้นเครื่องจากลาวเข้ามากันเยอะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์