งงเรื่องตลับหมึกครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:13:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งงเรื่องตลับหมึกครับ  (อ่าน 7976 ครั้ง)
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 10:23:03 PM »

ตลับหมึก lexmark เบอร์ 27 ผมลองเอากระดาษทิชชู่ซับที่หัวก็มีหมึกซึมออกมาตลอดนะครับ แต่พอเอาใส่เครื่องเพื่อจะปริ้นท์แล้วหมึกไม่ออกครับ ทำความสะอาดหัวแล้วครับ งงงงงง... Angry

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 10:01:46 AM »

ตลับรั่วครับ เติมแล้วไม่ได้อุดรูรึเปล่าครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 10:41:32 AM »

ตลับหมึก lexmark เบอร์ 27 ผมลองเอากระดาษทิชชู่ซับที่หัวก็มีหมึกซึมออกมาตลอดนะครับ แต่พอเอาใส่เครื่องเพื่อจะปริ้นท์แล้วหมึกไม่ออกครับ ทำความสะอาดหัวแล้วครับ งงงงงง... Angry
- หมึกต้องซึมออกได้ ถ้าไม่ซึมออก หัวตันครับ(แต่ถ้าไหลออกเองโดยที่ยังไม่ทันเอาทิชชู่ซับเลย หัวอาจรั่วครับ

ใส่เครื่องแล้วปริ้นท์หมึกไม่ออก นั้นให้ดูด้วยว่าใส่ตลับหมึกเข้าไปแล้วได้ไปกำหนดค่าตลับหมึกหรือยังครับ ลองเปิดโปรแกรม Lexmark Solution Center ขึ้นมาแล้วเลือหัวข้อ Maintenance ครับ

เมื่อคลิ๊กเข้าไปแล้ว ให้ไปคลิ๊กเลือกหัวข้อ Install a new print cartridge ครับ

จากนั้นจะเข้าสู่ Step1 ให้คลิ๊กปุ่ม Next ด้านล่างครับ

จากนั้นจะเข้าสู่ Step 2 ครับ ให้สังเกตุช่องที่จะระบุเบอร์ของตลับหมึกสีและดำ ให้ระบุลงไปให้ตรงกับเบอร์ของตลับหมึกครับ

แล้วลองเทสปริ้นท์ดูครับ ถ้าหมึกยังไม่ออก ให้ถอดออกมาดูตรงขั้วสัมผัสทองแดง ว่ามีคราบหมึกไปติดอยู่หรือเปล่า ถ้ามีอยู่ ให้ทำความสะอาดให้เรียบร้อย ครับแล้วใส่คืน แล้วทำตามขั้นตอนแรกใหม่

ปล.โดยปกติแล้ว เครื่องต้องมองเห็นคลับหมึกเลย และจะเตือนให้เองเมื่อใส่ตลับหมึกเข้าไปใหม่ แต่หากว่าเครื่องมองไม่เห็นตลับหมึกตั้งแต่แรก อาจจะมีคราบหมึกไปทับรอยทองแดงขัวสัมผัส ให้ลองทำความสะอาดดูก่อน หากไม่หาย ให้ลองมองดูขั้วสัมผัสในเครื่องปริ้นท์ว่ามีหมึกไปเลอะเทอแถวนั้นหรือเปล่าให้ลองทำความสะอาดดูด้วย แต่หากว่าไม่มีคราบหมึกที่ใดเลย ทั้ง 2 จุดที่กล่าวมา ตลับหมึกอาจจะเสียไปแล้วครับ
 Smiley
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 01:50:26 PM »

จุดอ่อนของ Lexmark  คือ ตลับหมึกเสียง่าย
ถ้าลองเอาตลับอื่นมาใส่แล้วใช้ได้ ก็ต้องเปลี่ยนตลับหมึก
แต่ถ้าใส่ตลับใหม่แล้วยังใช้ ไม่ได้
มีจุดที่เจอบ่อยมากคือ ลายขาด ที่หน้าคอนแทค ที่ตัวเครื่อง
มักขาดตำแหน่งเดียวกันนี้เกือบทุกเครื่อง 
ใช้มิเตอร์ตั้ง RX10 K  วัดเทีบยกราวด์  ระหว่าง  ฝั่งสีกับดำ
จะต้องเหมือนกัน

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 11:35:43 PM »

ขอบคุรพี่ๆทั้ง 3 มากครับ พรุ่งนี้จะลองดูใหม่ครับ Tongue
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 08:15:13 AM »

ถ้าเอาว่างบนทิชชู่แล้วซึมออกมาเอง ไม่ได้ออกแรงเช็ด ตลับเสีย ตามปกติมันไม่ซึมออกมาเองครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 03:15:48 PM »

จุดอ่อนของ Lexmark  คือ ตลับหมึกเสียง่าย
ถ้าลองเอาตลับอื่นมาใส่แล้วใช้ได้ ก็ต้องเปลี่ยนตลับหมึก
แต่ถ้าใส่ตลับใหม่แล้วยังใช้ ไม่ได้
มีจุดที่เจอบ่อยมากคือ ลายขาด ที่หน้าคอนแทค ที่ตัวเครื่อง
มักขาดตำแหน่งเดียวกันนี้เกือบทุกเครื่อง 
ใช้มิเตอร์ตั้ง RX10 K  วัดเทีบยกราวด์  ระหว่าง  ฝั่งสีกับดำ
จะต้องเหมือนกัน

ผมลองวัดเทียบระหว่างหมึกดำกะสีแล้วนะครับ ฝั่งหมึกดำวัดแล้วบางขาไม่ขึ้นแต่ใช้งานได้ครับ หมึกสีมีขาที่ไม่ขึ้นมากกว่าหมึกดำปริ้นท์ไม่ออกครับ

อ้างถึง
ถ้าเอาว่างบนทิชชู่แล้วซึมออกมาเอง ไม่ได้ออกแรงเช็ด ตลับเสีย ตามปกติมันไม่ซึมออกมาเองครับ

โดยปกติมันจะไม่ซึมออกมาเองนะครับ ซึ่งตัวนี้ก็เหมือนกันครับ แต่ผมลองเอานิ้วกดที่หัวด้วยถึงจะมีหมึกออกมาครับ เป็นทั้งดำและสีครับ ส่วนดำปริ้นท์ออกนะครับ Tongue
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 03:22:40 PM »

พี่ winai4u ครับ เขาบอกว่า lexmark ทำ inktank ไม่ได้ ลองดูที่นี่ครับ อยากทำบ้างจัง http://www.bnetshop.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=2&Id=577597  Tongue
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 10:14:01 AM »

ส่วนใหญ่ หน้าคอนแทคที่ตัวเครื่องจะ ขาดที่ตำแหน่งนี้ (ในรูป)
แต่ ต่อเสร็จ ต้องเอาตลับหมึกที่ไม่เสียมาลอง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 11:51:31 AM »

ส่วนใหญ่ หน้าคอนแทคที่ตัวเครื่องจะ ขาดที่ตำแหน่งนี้ (ในรูป)
แต่ ต่อเสร็จ ต้องเอาตลับหมึกที่ไม่เสียมาลอง
รู้สึกว่าของผมมันจะขาดที่วงกลมขวามือนะครับ แล้วจะต่อมันยังไงดีครับ เล่นขาดกลางวงกลมทองแดงเลยอ่ะครับ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 12:26:30 PM »

หมายถึงอยู่ที่เครื่องหรือที่ตลับครับ
คงต้องใช้ฝีมือหน่อยแล้วครับ ใช้ปลายคัตเตอร์ขูด
ตรงลายไฟก่อนแล้วใช้เส้นทองแดงเล็กๆ เป็นตัวต่อลาย
พยายามทำครับ ระวังเละด้วยครับ  เท่าที่ทำมาก็ไม่ยากนะ

boom
member
*

คะแนน9

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 10:14:57 PM »

เป็นที่ตลับหมึกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์