งงกับการต่อทรานซิสเตอร์เป็นสวิตซ์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 01:00:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับการต่อทรานซิสเตอร์เป็นสวิตซ์  (อ่าน 6610 ครั้ง)
Batista
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 11:53:32 PM »

ตามรูปข้าง ท่านจินตนาการให้ด้วย รูปบน ไม่มีไอซี ทรานซิสเตอร์ออนเองเลยครับ คือมีไปเลี้ยงปุ้บออนเลยครับ เป็นวงจรขับรีเลย์ครับ ต่อยังไงก็ไม่เวิร์คเลยครับงงไปหมดแล้ว ส่วนรูปล่าง มีพัลออกมา เมื่อไหร่ ทรานซิสเตอร์ถึงจะออนครับทำงานตามนั้นเลยครับ สัเกตุที่แหล่งจ่ายครับ หากไม่โยงถึงกันมันไม่ทำงานครับ แต่แหล่งจ่ายรูปบนไม่รู้จะต่อยังไงครับ เหมือนไปมันวิ่งไม่ครบ ลูป ช่วยวิเคราะทีนะครับ เบลอๆแล้วดึกครับ Sad

sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 08:13:50 AM »

ผมล่ะงง  ไอ้ตัว IC นั่นมัน IC อะไร ก็ไม่รู้ แล้ว LED ที่วาดมาท่านก็ต่อผิดขั้วนะครับ ส่วนรูปข้างล่าง ทำไมต้องมีไฟจ่าย 2 ชุด ที่ท่านต่อมันเป็นการอนุกรมแหล่งจ่ายครับ ถ้าแรงดันเพียงพอ ต่อชุดเดียวก็น่าจะทำงาน แค่เอาขา C มาต่อตรงที่ ขา 1 ของไอซี

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:40:39 AM »

งานนี้ผมว่าท่านหลงทางแล้วครับวงจรข้างบนผมคิดว่า ไอซีป้อนโลจิก 0 กับ 1 คือ ประมาณ 0 โวลท์ กับ 5โวลท์ รูปบนแอลต่อผิดยังไงก็ไม่ติด ลองกลับขั่วแอลอีดี ถ้าแอลอีดี ติด ดับได้ก็คือทรานซิสเตอร์ทำงานได้ ถ้าแอลอีดีติดแต่ลีเลย์ไม่ทำงานเพราะว่ากระแสไม่พอครับ ท่านต้องเพิ่ม Ib หรือไม่ก็เปลี่ยน Tr ให้ hfe สูงกว่าเดิมครับ ลองดูดาต้าของอุปกรณ์ก่อนครับ

ส่วนรูปด้านล่างท่าใช้ทรานซิสเตอร์ผิดชนิดครับ Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:44:45 AM »

ท่านใช้โปรแกรมซิมอะไรครับเดี๋ยวจะลองเล่นด้วยครับ Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:47:54 AM »

ผมล่ะงง  ไอ้ตัว IC นั่นมัน IC อะไร ก็ไม่รู้ แล้ว LED ที่วาดมาท่านก็ต่อผิดขั้วนะครับ ส่วนรูปข้างล่าง ทำไมต้องมีไฟจ่าย 2 ชุด ที่ท่านต่อมันเป็นการอนุกรมแหล่งจ่ายครับ ถ้าแรงดันเพียงพอ ต่อชุดเดียวก็น่าจะทำงาน แค่เอาขา C มาต่อตรงที่ ขา 1 ของไอซี

1 . สมมุติว่ามันเป็นไมโครแล้วกัน ไปจ่ายดังรูป  พัลซ์ออกที่เบส แอลอีดีแสดงผลเมื่อมันครบวงจรครับ( ทรานซิสเตอร์ออนครับ) หากต่อแบบที่ท่านว่าไม่ว่าทรานซิสเตอร์อยู่ในสภาวะไหน แอลอีดีไม่มีทางติดเลยครับ
2. ผมทำวงจรที่ต้องใช้ 2 แหล่งจ่ายครับเป็นงานที่ผมทำเวิร์คแล้ว ไว้คุมไฟ 3.5เคโวล ไม่ได้มั่วนะ Cool
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 08:02:20 PM »

Grin  Cheesy
game5
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 11:07:49 PM »

ผมว่าวงจรนี้ที่ต้องใช้ภาคจ่ายไฟสองชุดเป็นเพราะไฟเลี้ยงของไอซีกับโหลดใช้ไฟไม่เท่ากันเมื่อเป็นเช่นนั้นควรใช้ไอซีเร็กกูเลเตอร์ควบคุมไฟเลี้ยงให้ไอซีจะดีกว่านะครับ  ส่วนโหลดควรมาต่อที่ขาซีของทรานซิสเตอร์(ถ้าจะใช้ทรานซิสเตอร์ชนิดนี้) อ้อแล้วอย่าลืมต่อไดโอดคร่อมที่โหลดด้วยนะครับเดี๋ยวจะใช้ได้ไม่นาน  Cool
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 08:09:20 AM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 02:23:41 PM »

Smiley
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 04:26:56 PM »

Cheesy Cheesy จากใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์