คาใจมานานแล้วครับช่วยตอบที่
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คาใจมานานแล้วครับช่วยตอบที่  (อ่าน 2710 ครั้ง)
Boaty
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:17:57 PM »

Smiley
คือผมบ้านอยู่สุพรรณครับตอนอายุประมาณ17ได้เคยไปสักยันต์และเรียนคาถาอาคมรวมทั้งเขียนอักขระเลขยันต์มาบ้างกับพระวัดที่มีชื่อแห่งหนึ่งตอนนี้ผมอายุ20แล้วครับพอถึงหนึ่งปีก็จะต้องนำเครืองเช่น หัวหมู เหล้า และอื่นๆไปไหว้พร้อมกับครอบครูแต่เรื่องมันมีอยู่ว่าพระรูปนั้นท่านย้ายไปจำวัดที่อื่นคือไปเป็นเจ้าอาวาสแต่ผมไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหนแต่อยู่ที่ไหนมันไม่สำคัญหรอกครับถ้าคิดจะหาจริงๆก็ต้องเจอแต่ผมคิดจะวางมือเนืองจากเจอประสบการณืตรงแล้วในหลายๆเรื่องก็คิดได้ว่าไม่มีวิชาใดในโลกนี้ที่จะทำให้เราหลุดพ้นจากเวรกรรมได้เลยนอกจากคำสั้งสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเพียงเท่านั้น  คือผมสงสัยว่าถ้าผมหยุดไปนับถือฤาษีที่ถือว่าเป็นครูแห่งวิชาคาถาอาคมท่านจะให้โทษผมเปล่าครับ  ลองคิดดูง่ายๆนะครับถึงพระรูปนั้นยังอยู่วัดเดิมแต่ถ้าท่านมรณะก่อนที่ผมจะตายผมจะไปไหว้ที่ไหน พระพุทธองค์ทรงเคยตรัสว่าสัตว์โลกย่อมเป็นตามกรรม  แล้วถ้าผมถูกฤาษีท่านลงโทษจะถือเป็นเวรกรรมไหมครับ  ผมไม่ใช้ว่าจะลบหลู่ฤาษีเพราะท่านก็คือผู้ปฎิบัติจนสามารถรู้อดีต ปัจจุบันและอนาคตน้าผมก็เป็นร่างทรงมหาเทพองค์หนึ่งถ้าบอกแล้ว90เปอร์เซ็นรู้จักท่านยังเคยให้ผมนำเอาพระพุทธเจ้ามาเป็นตัวอย่างในการดำเนินชีวิตเลย  ท่านคงสงสัยว่าทำไมผมจึงไม่ถามเทพองค์นั้นง่ายๆเลยก็คือน้าผมไม่สบายผมจึงจะต้องถามผู้มีบุญทั้งหลายน่ะครับ แล้วอีกอย่างหนึ่งผมอยากทราบทางไปวัดอัมพวัน สิงห์บุรีหน่อยครับเอาแบบขึ้รรถเมย์น่ะครับคือผมคิดไว้ว่าถ้าเรียนจบ ปวส.ก้จะบวชและอยากเรียนกรรมฐานจากหลวงพ่อจรัญ THANK!!

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 10:05:51 PM »

อ่านแล้วก็ งง ๆ เล็กน้อย Tongue

*** แต่ก็ขอยินดีกับคุณด้วยครับ ที่เข้าใจเรื่องทางธรรม ตั้งแต่อายุยังน้อย

*** การเคารพ นับถือ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ไม่จับเป็นต้องเอา หัวหมู เหล้า และอื่นๆไปไหว้ หรอกครับ เพราะมันผิดศิล
**การเอาเหล้าให้คนอื่นกิน ก็เป็นกรรมอย่างหนึ่ง เพราะการกินเหล้า มันผิดศิล  ก็เท่ากับเราร่วมกันกระทำความผิด

*** การเคารพ นับถือ เขาทำกันด้วยใจ คือเอาใจระลึกถึงด้วยความจริงใจและจิตที่บริสุทธิ์  ถ้าใจไม่บริสุทธิ์  ใจไม่เคารพ เอาหัวหมูไปก็ไม่เกิดผลในทางที่ดีหรอก คือได้แต่กรรมที่ไม่ดี

คนเราจะดีได้ต้องเริ่มจากจิตที่ดีและจิตที่บริสุทธิ์ครับ

/** อีกเรื่องหนึ่ง คุณบอกว่า ครูสอนวิชาให้ ต้องเอา หัวหมูไปไหว้ทุกปี
คุณมีครูกี่คนและคุณไหว้กี่คน
ครูที่สอนคุณอ่านหนังสือก็เป็นครูคนหนึ่ง
คนที่สอนให้คุณในวิชาอื่นๆก็เป็นครูเช่นกัน
แล้วคุณเคยไปไหว้ท่านบ้างไหม?

คุณพ่อคุณแม่คุณ เป็นผู้ให้ชีวิตคุณและมีคุณกับคุณมากมายนัก คุณได้เอาหัวหมูไหว้ท่านทุกปีเปล่า?  และระลึกถึงท่านเสมอเปล่า?

เรื่องเหล่านี้มันละเอียดอ่อนมาก ผมพูดไม่เก่ง  ก็พูดเพียงเท่านี้ก็พอ เดียวรอท่านอื่นพูดต่อ 

hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 05:05:46 PM »

ครับผมมีโอกาสได้สัมพัสกับคนที่มีความเชื่อด้านนี้บ้างและสนทนาธรรม พระหลายท่านที่หลงในวังวนของการเล่นองค์ก็อยากหยุด   ท่านแนะนำว่าให้ตัดลืม เลิกคิด ทำบุญ
ทำดี   แล้วสิ่งร้ายที่จะมาทำร้ายเราก็จะหายหรือผ่อนคลายได้   สรุป ทำใจให้เข้มแข็ง ทำบุญและทำดี
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 07:28:50 PM »

ผมก็เหมือนกันครับคุณ Boaty  ผมก็เคยเรียนคาถาอาคม เกี่ยวกับเวทมนต์ไสยศาสตร์เหมือนกัน ผมเคยคิดที่จะเลิกเรียน เพราะไม่มีวิชาใดในโลกนี้ที่จะทำให้เราหลุดพ้นจากเวรกรรม ตามที่องค์พระสัมาสัมพุทธเจ้าท่านได้สั่งสอน แต่ก็ไม่สามารถที่จะลืมได้ครับ เพราะสิ่งต่างๆ เหล่านี้ผูกพันกับผมมาตั้งแต่เด็กๆ ทุกวันนี้ผมก็ได้แต่ปฎิบัติธรรม ระลึกถึงคุณบิดา มารดา คุณครูบาอาจารย์ ที่ได้อบรมสั่งสอนให้เราได้เป็นคนดี
เป็นไปได้ผมก็อยากที่จะบวชเหมือนกับครับ แต่มีกิเลสตัณหาคอยที่จะทำให้ผมเดินทาง ทางโลก มากกว่าเดินไปในทางธรรม............
ทุกคนมีปัญหาเหมือนกันหมดทุกคนนั่นแหละครับ ขึ้นอยู่กับเวรกรรมที่ทำมา ว่ามากหรือน้อย  การที่จะทำให้หมดปัญหาเหล่านี้ไปได้ คือ เดินทางสายกลาง ไม่หยอนเกินไป ไม่ตึงจนเกินไป  คือศึกษาธรรม ปฎิบัติธรรมให้บรรลุสำเร็จ ไปเป็นพระอรหันต์ อยู่ในชั้นพระนิพพานที่ไม่มี การเกิด แก่ เจ็บ ตาย
ผมสงสัยว่าถ้าผมหยุดไปนับถือฤาษีที่ถือว่าเป็นครูแห่งวิชาคาถาอาคมท่านจะให้โทษผมเปล่าครับ
ท่านจะไม่ลงโทษเราหรอกครับ เพราะเราเคารพนับถือท่านซะอย่าง เพียงเราได้หยุดบูชาท่านเพื่อ เราจะไปทำภาระกิจเราให้สำเร็จ ก็คือถ้าท่านจบ ปวส. แล้วท่านก็จะบวช

สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชนาติ
การให้ ธรรมมะ เป็นทานชนะการให้ทั้งปวง
อนุโมทนาในธรรม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์