อาการเตาไมโครเวบ ammana rcs 115a ไม่ร้อน ขอความรู้จากอาจารย์ทุกท่าน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 02:12:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเตาไมโครเวบ ammana rcs 115a ไม่ร้อน ขอความรู้จากอาจารย์ทุกท่าน  (อ่าน 3514 ครั้ง)
fank99
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 01:51:07 PM »

อาการเตาไมโครเวบ ammana rcs 115a  ไม่ร้อน ขอความรู้จากอาจารย์ทุกท่าน   คือผมเป็นน้องใหม่เรื่องนี้ไม่เคยมีประสบการณ์ในการซ่อมมาก่อน เพียงแต่มีพื้นฐานในการซ่อมเครื่องอิเลคโทรนิคบ้างเช่น ทีวี เครื่องเสียง อยากจะซ่อมเตาเป็นบ้าง อยากขอคำชี้แนะในการซ่อม หรือขอวงจร หรือความรู้ด้านนี้จากอาจารย์ทุกท่าน ท่านดพอแนะนำได้บ้างขอขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ  dokkmai@hotmail.com

หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 02:59:35 PM »

วัดไฟ220v.เข้าหม้อแปลงไฟแรงสูงก่อนครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
fank99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:40:28 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์ทุกท่านที่เข้ามาตอบ และมาอ่านผมขอคำชี้แนะ

พอดีไปอ่านกระทู้เก่า ๆ ของหลาย ๆ ท่าน ที่อาการเสียลักษณะเดียวกัน พอเป็นแนวทางครับ พอสรุปได้ดังนี้

1. ไฟออกจากหมอแปลง 2 ชุด  ชุดที่ 1.เอซี 3 โวลล์มาปรกติ  ชุดที่ 2 ไฟ 1000 โวลล์เอซี มา ( น่าจะปรกติ คือ ใช้สายมิเตอร์ ข้างเดียวแช่จิ้มไว้  สายมิเตร์อีกข้างปล่อยลอย เปิดเครื่อง แป้ป สเกลมิเตอร์พุ้งปิ้ดครับ  รีบปิดเครื่องทันที) มิเตอร์สเกล เอซี 750 ครับมีไม่ถึง 1000

2.ใช้  Rx1k วัด c (มิเตอร์ที่ใช้อยู่ไม่ถึง 10 K ) เข็มมิเตอร์สวิงมาได้ แค่ 200 k แล้วตีกลับ ลง วัดทั้ง 2 ขั้วแล้วเหมือนกัน อย่างนี้ถือว่า ปรกติไหมเรียนถามจากอาจารย์ที่มีประสบการณ์ทุกท่านครับ

3.ได โอด  2 ตัว วัดสลับข้างแล้ว ไม่ขึ้นสักข้างใช้ มิเตอร์ Rx1 k  (มิเตอร์ที่ใช้อยู่ไม่ถึง 10 K )  เลยไม่แน่ใจว่าเสียไหม โดยปรกติทั่วไป จะขึ้นข้างและไม่ขึ้นข้างถือว่าใช้ได้ แต่ไม่เคยเช็คเตาไมโครเวบและรู้วงจรไมโครเวบมาก่อน โดยเฉพาะไดโอดที่ต่อภาคไฮโวลล์ของเตามีอะไรบ้างข้างใน เรียนถามอาจารย์ทุกท่านครับ

4.ใช้ื  Rx 1 วัดขั้ว  Fa และ  F เข็มขึ้น 0 สเกล แสดงว่าอย่างไรครับ ไม่ขาดใช่ไหม  และตั้ง  Rx 1k วัดขั้ว  FA + ตัวถัง เข็มไม่ขึ้น และ F+ตัวถังเข็มไม่ขึ้น แสดงว่าดีใช่ไหมครับ

hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:51:15 PM »

อยากจะช่วยแต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรเหมือนกัน และก็ไม่รู้ด้วยว่าเจ้าไมรโครเวฟยี่ห้อนี้ และรุ่นนี้หน้าตามันเป็นอย่างไรและแบบไหน
  เอาอย่างนี้นะ คุณเอาน้ำใส่แก้วหนา ๆ สัก 1 แก้วแล้วเอาใส่เข้าไปในตู้ แล้วตั้งเวลาสัก 2 นาที แล้วให้เครื่องทำงานดูซิ เครื่องทำงานมั้ย
  ถ้าเครื่องทำงานเสียงของเครื่องเป็นอย่างไร มีเสียงอื่อดังมากมั้ย แล้วเอานิ้วแตะน้ำดูซิว่าร้อนมั้ย ถ้าไม่ร้อน ลองจับตัวแม็กนีตรอนดูซิว่า
  ตัวแม็กนีตรอนร้อนมั้ยหลังจากผ่านการตั้งเวลา 2 นาทีไปแล้ว เอาแค่นี้ก่อน ถ้าอยากจะซ่อมได้ก็ต้องตอบมาด่วน.

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
fank99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 05:56:50 PM »

ขอบคุณครับ     

อาจารย์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านและให้คำชี้แนะ บังเอินว่าผมเอาภาพลงในกระทู้ไม่เป็นเพราะไฟล์ภาพมันใหญ่มากลงไม่ผ่านสักทีกำลังหาคนที่ลดขนาดไฟล์ลงให้อยู่ครับจะลงให้ทั้งภาพและวงจรเลย  ส่วนเครื่องนั้นพึ่งทำเส็รจวันนี้ครับ เพราะขั้นตอนการสั่งอาไหล่นั้นมันขั้นตอนมากมายเกินเหตุจนกว่าจะได้ของใช้เวลา เกือบ  3 อาทิตย์  ผลคือ แมกนีตรอนเสียแต่ไม่กล้าฟันธงเพราะใช้วิธีการวัดและเช็คเหมือนอาจารย์หลาย ๆ ท่านที่ตอบในกระทู้ ไม่ชอร์ท  ไส้แมกนีตรอนก็ไม่ขาด มันทำให้ผมงง แต่ก็ฝืนใจสั่งซื้อแมก เปลี่ยนแล้วก็ได้ผลครับ   ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ จะลงวงจรให้ภายในอาทิตย์นี้ครับ
hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:14:47 AM »

แม็กนีตรอนเท่าที่พบจะเสีน 3  ลักษณะด้วยกันคือ   1. ถ้าตัวมันอุ่นหรือร้อน แต่อาหารไม่ร้อน  2. ขั้วฮีทเตอร์ช็อตลงกราวน์
  3. ปลายตัวมันอ็าคจนแหว่ง

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์