ขอวิธีวัดมอสเฟต แบบจานบินด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 01:20:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีวัดมอสเฟต แบบจานบินด้วยครับ  (อ่าน 7757 ครั้ง)
themazznk
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 12:55:23 PM »

ขอวิธีวัดมอสเฟต แบบจานบินด้วยครับ อาการดีและเสีย และตำแหน่งขา ขอบคุณครับ

somkuan422
member
*

คะแนน8

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 01:16:12 PM »

ผมพยายามแนบภาพ แต่ไม่ได้ผลครับ

เอาวิธีลูกทุ่งไปก่อน ผมใช้ประจำ

ตั้งมิเตอร์ไปที่ x10k

ถ้าเป็นเฟท p แชแนล เช่น 2SJ...  , 10P20 เป็นต้น

ใช้สาย - มิเตอร์ แตะที่ขา Source  (ขา 3) ที่เป็นตัวถังจานบิน
สาย + มิเตอร์ แตะที่ขา Drain (ขา 2) - (ถ้าเทียบกับทรานซีสเตอร์ เป็นขา e)
     ผล > เข็มมิเตอร์ อาจขึ้น หรือไม่ขึ้น ไม่ต้องสนใจ
ใช้นิ้วมือ (ของใครก็ได้) แตะไปที่ขา Gate (ขา 1) - (ตำแหน่งเดียวกับขา b ของทรานซีสเตอร์)
     ผล > เข็มมิเตอร์ กระดิก ขึ้น หรือลง ก็ได้ แล้วค้างอยู่ตำแหน่งใดตำแหน่งหนึ่ง
เมื่อใช้นิ้วมือแตะไปที่ขา Gate อีกครั้งหนึ่ง เข็มมิเตอร์ ต้องขยับกระดิกจากตำแหน่งเดิม
ใช้นิ้วมือ (ห้ามใช้นิ้วเท้านะ มันจะเกะกะน่าดูล่ะ) แตะไปที่ขา Gate แต่ละครั้ง จะทำให้เข็มมิเตอร์กระดิกขึ้นลง ตามการสัมผัส  สังเกตุว่ามีบางครั้งเข็มจะลงสุด (อินฟินิตี้)

ถ้าผลการวัดเป็นอย่างนี้ เชื่อได้ว่า... เฟท ยังแข็งแรงดีอยู่ ใช้งานได้ (แต่ห้ามใช้ไปถูบ้านนะ)
     ถ้าการวัดไม่เป็นตามนี้ เช่นเข็มไม่กระดิกเลย  หรือขึ้นไปค้างเติ่งอยู่ตำแหน่งใดตำแหน่งหนึ่ง ไม่มีการเปลี่ยนแปลง แม้ว่าจะใช้นิ้วอะไรอะไรไปแตะที่ขา Gate ก็ตาม แสดงว่าเฟทตั้วนั้น หมอไม่รับรักษาแล้ว ให้พิจารณานิมนต์พระมาสวดได้เลย ... เอวัง

งิ... วิธีลูกทุ่งจ้า...  แต่ใช้ได้ดี

... บ่นหน่อย.. ไม่รู้ทำไมผมโพสรูปไม่ได้ ลอง .gif ก็แล้ว .jpg ก็ไม่ได้ ขนาดก็เล็กไม่เกินกำหนด....
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:13:26 PM »

ใช้นิ้วมือ (ของใครก็ได้) แตะไปที่ขา Gate (ขา 1) - (ตำแหน่งเดียวกับขา b ของทรานซีสเตอร์)
     ผล > เข็มมิเตอร์ กระดิก ขึ้น หรือลง ก็ได้ แล้วค้างอยู่ตำแหน่งใดตำแหน่งหนึ่ง
เมื่อใช้นิ้วมือแตะไปที่ขา Gate อีกครั้งหนึ่ง เข็มมิเตอร์ ต้องขยับกระดิกจากตำแหน่งเดิม
ใช้นิ้วมือ (ห้ามใช้นิ้วเท้านะ มันจะเกะกะน่าดูล่ะ) แตะไปที่ขา Gate แต่ละครั้ง จะทำให้เข็มมิเตอร์กระดิกขึ้นลง ตามการสัมผัส 
ใช้สายที่มีปากหนีบก็ได้ครับ ง่ายกว่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์