ช่วยด้วยครับ ท่อsuctionไม่เย็น com ร้อนผิดปกติ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 05:14:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ท่อsuctionไม่เย็น com ร้อนผิดปกติ  (อ่าน 10288 ครั้ง)
Expert
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 09:03:50 PM »

แอร์ตัวนี้ผมเปลี่ยนคอมใหม่ ครับเนื่องจากคอมตัวเดิมเสีย สตาร์ทแล้วไม่ยอมรัน เมื่อเปลี่ยนคอมใหม่ มีอาการดังนี้ คอมร้อนผิดปกติ ท่อsuction ไม่มีน้ำยากลับเท่าที่ควร คือน้อยมาก ก่อนเปลี่ยนคอม ใช้F-11ล้างระบบและใช้R-22ไล่อีกรอบ เปลี่ยนคอม แวค เติมน้ำยา เดินเครื่อง คอมร้อนเร็วมาก และร้อนมากด้วย จนมือแตะไม่ได้ ไม่ถึง 5 นาทีเลย ท่อแรงดันต่ำได้70 ท่อแรงดันสูงได้300กว่า แรงดันสูงสูงมาก กินกระแสที่10A ปล่อยน้ำยาทางด้านแรงต่ำโดยผ่านเกจ น้ำยาออกมาฟืดเดียว แล้วก็ไม่มีอีกเลย ผมมีความคิดว่าน่าจะตันแคปทิว แต่ผมไม่มีแคปทิว เลยต้องไปซื้อมา วันรุ่งขึ้นเอาแคปทิว 25000BTUมาเปลี่ยนซึ่งตรงกับแอร์ตัวนี้ แคปทิวเดิมมี4เส้น แต่ที่ซื้อมาใหม่มี3เส้น ผมตัดแคปทิวออกมา ก่อนใส่ตัวใหม่ ผมลองใช้น้ำยาอัดเข้าท่อ ท่อแรงดันต่ำและแรงดันสูง โดยใช้นิ้วอุดท่อที่ตัดแคปทิวออกทั้งสองข้าง เมื่อปล่อยนิ้วน้ำยาพุ้งออกมาแรงปกติ น้ำยาไหลผ่านได้เป็นอย่างดี ผมจึงมั่นใจมากเมื่อเปลี่ยนแคปทิวน่าจะหาย เมื่อเปลี่ยนเสร็จ แวค เติมน้ำยา เดินเครื่อง เหมือนเดิมครับ เพียงแต่ตอนนี้ท่อแรงดันสูงได้270 Psi ท่อsuctionก็ไม่เย็น คอมก็ร้อนมาก ในห้องก็เย็นไม่ฉ่ำแต่ท่อน้ำทิ้งก็มีน้ำหยด ผมเลยเสี่ยงดูอาการไปก่อน 2วันต่อมาเจ้าของโทรมาบอกว่าแอร์ไม่เย็น ผมเลยไปเพิ่มแคปทิวอีก2เส้น ในห้องก็เย็นขึ้นมาอีกหน่อยแต่ยังไม่ฉ่ำเต็มที่ ท่อแรงดันสูงลดลงมาเหลือ250 แต่คอมก็นร้อนเหมือนเดิม ท่อsuctionเย็นไรๆ เย็นน้อยมาก ผมเลยไม่เสี่ยงให้เขาใช้กลัวคอมพังอีกรอบ เลยต้องขอกลับมาหาทางแก้ก่อน พรุ้งนี้ผมต้องไปทำให้เขาแล้วผมยังนึกวิธีแก้ไม่ได้เลย  งง จึงอยากขอความช่วยเหลือจากท่านทั้งหลายว่าผมได้ทำผิดพลาดอะไรไปหรือปล่าว และท่านทั้งหลายมีความคิดว่าอย่างไร ขอความรู้และประสบการณ์จากท่านทั้งหลายด้วยนะครับ ขอบคุณครับ   

henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 10:07:51 PM »

อาการนี้แคบทิ้วน่าจะไม่ได้เบอร์ีเดียวกับขนาดกับแอร์ หรือไม่ก็แคบทิ้วสั้นไป ทำให้แรงดันน้ำยาก่อนฉีดเข้าคอยเย็นไม่ลดต่ำพอ น้ำยากลับเลยไม่อยู่ในสถานะซุเปอร์ฮีตแก็สทำให้คอมร้อน ลองเช็คดูเบอร์แคปทิ้ว และความยาวให้ชัวส์
Expert
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 11:43:46 PM »

น่าจะใช่นะครับเพราะว่าของใหม่มันสั้นกว่าของเดิม แต่บอกขนาดแอร์ให้กับร้านไปร้านก็หยิบให้มาอย่างนี้ครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองนำไปทำดูครับ ดีใจจัง
singha108
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 11:52:34 PM »

ขอออกความคิดดเห็นหน่อยนะครับ เพราะผมเป็นช่างมือใหม่นะครับ ที่บอกว่าท่าจะระบบตันแสดงว่ากระแสที่วัดได้จะต้องเกินพิกัดที่กำหนดและการเปลี่ยนแบบของกระแสจะต้องเพิ่มขึ้นเรื่อยจนทำให้ความร้อนที่คอมเพรสเซอร์สูงขึ้นเรื่อยจนโอเวอร์โหลดขอคอมเพรสเซอร์ทำการตัดการจ่ายกระแสให้กับคอมเพรสเซอร์ จนกว่าโอเวอร์โหลดจะกลับมาต่อวงจรอีกครั้งคอมเพรสเซอร์ถึงจะทำงานใหม่อีก ท่าเป็นแบบนั้นที่แผงอีวาอาจมีนำแข็งเกาะ หากไม่เป็นที่แคบทิ้วตัน ความคิดเห็นผมคือลองดูท่อที่เดินไว้เดิมอาจมีการบี้ งอ หรือตีบอยู่หรือเปล่าครับ เพราะเห็นบอกว่าตอนทดลองปล่อยน้ำยาออกเพื่อลดแรงดันทาง high ปืดเดียว ลองดูครับเอาใจช่วยครับ
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 01:00:32 PM »

น่าจะใช่นะครับเพราะว่าของใหม่มันสั้นกว่าของเดิม แต่บอกขนาดแอร์ให้กับร้านไปร้านก็หยิบให้มาอย่างนี้ครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองนำไปทำดูครับ ดีใจจัง

เอาแน่นอนไม่ได้กับร้านขายอะไหล่หรอกครับให้ชัวส์ ก็ตัดแคปทิ้วของเดิมไปซื้อเลย หรือไม่ก็หาตารางเทียบแคปทิ้วเอา ขอให้โชคดีปิดงานได้ รับทรัพย์รวยๆครับ เยี่ยมมาก
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 01:20:35 PM »

หากมีเครื่องมือไม่เยอะ หรือไม่ต้องการเสียเวลา... ใช้วิธีนี้ไหมครับลูกทุ่งไฮเทคแต่ต้นทุนติดดิน...
ถ้าไม่แน่ใจว่าเป็นที่แคปทิ้วผิดขนาดหรืออยากจะฟันธงว่ามีปัญหาที่แคปทิ้วหรือไม่  ให้ถอดแคปทิ้วออกทั้งหมด ต่อท่ออัดเข้าเเมนนิโฟล์เกจ์ด้านไฮท์แล้วปรับให้น้ำยาผ่านได้เยอะก่อน ค่อยๆลดปริมาณลงเรื่อยๆ จนกว่าคอยล์เย็นจะเย็นเป็นปกติ ถ้าเครื่องทำงานเป็นปกติ แสดงว่าเสียที่แคปทิ้วจริง ค่อยหาซื้อมาเปลี่ยนครับ(จำลองเเมนนิโฟล์เกจ์เป็นหัวฉีดด้วยวิธีนี้ข้อดีอีกอย่างจะสามารถเช็คแรงดันและกำหนดความกว้างของหัวฉีดได้ง่ายโดยหมุนวาวล์เบาๆก็เสร็จแล้ว)  HAPPY2!!

..อ้อ เมื่อเดินเครื่องวาวล์ด้านไฮท์ห้ามปิดสนิทเด็ดขาดนะครับ สายต่อเข้าระบบให้ใช้ของอิมพิเรียลของแท้นะครับ ของอมรทำจากจีน350บาท/3เส้นใช้ไม่ได้ครับ ไม่ทน ..แตกโป๊ะเลยเพราะแรงอัดสูงครับ อิๆ

... ระยะนี้ไม่ค่อยได้มาตอบ เพราะติดงานบริษัทตู้แช่ไอติมส่งงานมาซ่อมเยอะ หน้าร้อนแล้วครับ(งานส่ง 100กว่าใบ)..คนเชียงใหม่ชอบกินไอติมครับ .. ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่กรุณาช่วยกันตอบ ..น่าชื่นใจจริงๆ นี่แหละครับน้ำใจช่างไทย   Lips Sealed Cheesy
henrytum
member
*

คะแนน20

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 01:33:01 PM »

อิจฉาพี่เล็กจริงๆครับ รับทรัพย์รวยอีกแล้ว รวยๆครับ ดีใจจัง เอาแน่ เยี่ยมมาก
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 08:35:16 PM »

ผมด้วยครับ ที่แอบอิจฉาพี่เล็ก ในขณะทีเศรษฐกิจไม่ค่อยดี งานซ่อมก็น้อยแต่พีเล็ก มีงานเข้าทีเป็นร้อย ระวังเงินจะล้มทับนะครับพี่ Smiley เยี่ยมมาก
Expert
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 08:39:04 PM »

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ไม่ได้มาบอกความคืบหน้า ช่วงนี้งานยุ่งมากครับ เมื่อวันเสาร์ผมเข้าไปเปลี่ยนแคปทิว โดยใช้แคปทิวของเดิม ล้างด้วยF-11 และไล่ด้วยR-22 ก่อนนำไปเปลี่ยน แต่มันก็เป็นเหมือนเดิมครับ suctionไม่เย็น คอมร้อน แรงดันสูงสูงมาก วันนั้นผมได้นำเอาอีวา ไปแช่น้ำหารอยรั่วโดยการอัดน้ำยาเข้าอีวาแต่ก็ไม่เจอรอยรั่วเลย ทดสอบแรงดันแรงดูดคอม มันก็เป็นปกติครับ คือผมเป็นช่างมือใหม่ครับ เลยคำทางไม่ถูกเลย ตัวผมเองก็ไม่ได้เรียนมาทางด้านนี้โดยตรง ประสบการณ์ก็น้อย
แต่ยังโชคดีที่มีเว็บดีๆแบบนี้ และพี่ๆช่างที่ใจดีแบบนี้ ที่คอยให้คำแนะนำ ขอบคุณมากครับ ขอรบกวนอีกเรื่องครับ คือคอม25000BTU ต้องใช้แคปทิวเบอร์ไหน ความยาวเท่าไหร และใช่กี่เส้นครับ สำหรับแอร์บ้าน ขอบคุณพี่ๆช่างทั้งหลายที่ให้คำแนะนำครับ คำแนะนำทั้งหลายผมจะลองนำไปปฏิบัติดูครับ ขอบคุณมากครับ ได้ผลคืบหน้าอย่างไรผมจะนำมาบอกอีกทีครับ เอาแน่
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 07:21:25 PM »

ยิ่งอ่านยิ่งงง  กลัวที่สุดคือคนขยัน ควรศึกษาขั้นตอนให้ละเอียดกว่านื้หน่อยค่อยลงมือ หิว หิว
เชื่อว่าจะทำสำเร็จครับ หิว เยี่ยมมาก

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์