ขอความรู้เกี่ยวกับเกจวัดน้ำยา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:06:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับเกจวัดน้ำยา  (อ่าน 8078 ครั้ง)
sombatthai
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 09:47:09 AM »

พอดีกำลังศึกษาการเติมน้ำยาตู้เย็นอยู่ครับ เลยอยากรู้ว่าเกจวัดน้ำยาใช้อย่างไรครับ
ขอแบบจะจะเลยนะครับ ผมไม่มีพื้นฐานสักเท่าไหร่ ผมหาอ่านดูที่กระทู้เก่าๆยังไม่ค่อยกระจ่างเท่าไรครับ
ถ้าใครมีรูปประกอบด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยนะครับ เพระว่าจะทำไห้เข้าใจง่ายยิ่งขึ้น

ขอขอบคุณอาจารย์ทุกๆท่านล่วงหน้าครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 12:15:20 PM »

อดใจรอพี่ๆที่เป็นโปรด้านเครื่องเย็นหน่อยนะพี่ ช่วงนี้หน้าร้อนครับคิวยาว อิอิ  wav!!
sombatthai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 12:45:14 PM »

ยังไงก็ต้องรอครับ
รออย่างมีความหวัง  อิอิ เศร้าจัง
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 09:09:11 PM »

อยากรู้อะไร ตรงไหนถ่ายรูปมาครับ สงสัยตรงไหนพิมพ์มา บางท่านพออธิบายได้ แต่การเอารูปขึ้นมาเป็นเรื่องยาก อย่างเช่นผมเป็นต้นครับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 04:46:59 AM »

หลังจากที่พยายามที่จะนำรูปขึ้นมาได้ ต้องย่อส่วน ลดขนาด กันอยู่หลายยก
และแล้วก็ต้องอาสัย ลูกชายแนะนำ(พอดีเขาเพิ่งกลับจากทำงาน)และต่อไปนี้
ก็คงจะง่ายขึ้นเพราะมีเขาเป็นที่ปึกษา เรื่องคอมฯ
เอา!ต่อไปนี้มาว่าเรื่องเรากัน(Manifold Gauge)แมนิโฟล์ดเกจ์จ ผิดถูกอย่างไรไม่ว่ากันนะครับ ถ้าตรงไหนผิด
รบกวนท่านผู้ที่เชี่ยวชาญกรุณาเสริมให้ด้วยนะครับ
ตัวแรก(เกจ์จสีน้ำเงิน)เป็นเกจ์จที่ใช้วัดแรงดันทางด้านLOW(แรงดันต่ำหรือท่อSuction
หรือพูดอีกอย่างก็คือท่อServiceที่เติมสารทำความเย็น สำหรับตัวนี้ เขาระบุว่า
(ดูด้านในตรงกลางใต้เข็ม)R-134aหมายถึงเขาให้ใช้กับสารทำความเย็นที่
เป็นR-134aเท่านั้น
ดูตัวเลขที่เกจ์จ เราก็จะเห็นตัวเลขอยู่สี่วง
จะเริ่มจากวงนอกสุดก่อนนะครับ ก็จะมีตั้งแต่เลข 0 ถึง 2400 มีหน่วยเป็น KPA
วงที่สองจากนอก มีตั้งแต่เลข 0 ถึง 350 มีหน่วยเป็น PSI
วงที่สามจากนอก มีตั้งแต่เลข -30 ถึง 35 มีหน่วยเป็นองศา C
วงที่สี่จากนอก มี่ตั้งแต่เลข -30 ถึง 95 มีหน่วยเป็นองศา F
ให้สังเกตุดูครับว่า ที่ขีดของตัวเลข องศา C และองศา F ที่ต่ำสุด ไม่เท่ากัน
สมมุติว่า เราเติมสารทำความเย็นเข้าไป 8 PSI ในขณะนั้น อุณหภูมิของสารทำความเย็น
อยู่ที่ประมาณ -18 องศา C และเมื่อเข็มลดลง อุณหภูมิต่ำลง แรงดันก็ต่ำลงไปด้วย
ที่ 0 PSI อุณหภูมิ ประมาณ -28 องศา C
ส่วนตัวเลขสีเขียว ที่อยู่ใต้เลข 0 มีตัวเลข -100 และ -30 ตามลำดับ เป็นช่วงของการ
ทำสูญญากาศ การทำสูญญากาศ ก็คือการใช้เครื่องดูดอากาศ หรือที่เขาเรียกกันว่า Vacuum Pump
ดูดจนเข็มชี้มาอยู่ที่ประมาณตัวเลข -30 หรือมีค่ากำหนดว่า จะต้องทำสูญญากาศประมาณ 200-300ไมครอน
หรือ 29.91 นิ้ว-ปรอท แต่ไม่ได้หมายถึงว่า พอเดินเครื่อง Vacuum Pump แล้วพอเข็มชี้ที่ตัวเลข
ใกล้ๆ เลข-30 แล้วหยุดเดินเครื่องนะครับ จะต้องเดิมเครื่องต่อไปจนประมาณ 1 ชั่วโมง ความชื้นที่อยู่
ในระบบท่อ จะได้ประมาณ 200-300 ไมครอน ค่าตัวเลขที่เป็นไมครอนนี้ เขาจะมีเครื่องวัดต่อเขากับ
เกจ์จเป็นแบบตัวเลขก็มี แต่ราคาค่าตัวมันจะสูงมาก ส่วนใหญ่ไม่ใช่โรงงานผลิต เขาจะไม่ลงทุนซื้อมา
แค่ใช่เวลาการดูดให้นานๆก็เพียงพอ (แต่ระบบท่อต้องไม่รั่วนะ) จบครับ Smiley
sedchang
member
*

คะแนน13

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 01:23:52 PM »

ขอบคุณครับ ขอบคุณ
tigerchit
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 04:40:12 PM »

อธิบายได้ละเอียดดีครับ... Cheesy ขอบคุณ

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
www.digitalland1.co m
juice
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 06:54:16 PM »

ขอบคุณมากๆ เลยครับพี่ท่าน..  อธิบายแบบเห็นภาพช่วยได้เยอะเลย..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์