สอบถามเรื่องการทำสายอากาศแบบไมโครสตริป
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:48:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำสายอากาศแบบไมโครสตริป  (อ่าน 5279 ครั้ง)
Winlucky
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 05:48:25 PM »

ไมโครสติป

kasetpong
member
*

คะแนน0

kombatwifihotspot@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 06:58:22 PM »

เยี่ยมมาก ลองทำแบบนี้ดีกว่าครับ ใช้ PCB แบบหน้าเดียว การต่อเข้ากับการ์ด WirelessLan ส่วนมากจะเป็นขั้วแบบ RP-SMA ครับผม
Winlucky
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 06:22:39 AM »

มาแล้วสำหรับคำตอบแรกค๊ะ ขอบคุณมากค๊ะจะนำไปเป็นข้อมูลในการทดลองทำ แต่อยากให้ท่านผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยน๊ะค๊ะ
เพราะว่าตอนนี้ใช้โปรแกรม Matlab simulation ออกมายังไม่เคยทำเป็นชิ้นงานจริง เลยต้องถามท่านผู้รู้ว่า ปัจจัยไหนที่สำคัญในการนำใช้จริง
การ แมชต์ชิ่งอย่างเดียวพอหรือไม่ และตอนนี้อยากทดลองทำในแผ่นทองแดงที่ใช้ Er ประมาณ2กว่าๆ มีใครพอจะรู้บ้างค๊ะ

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบแรกหวังว่าคงจะมีคำตอบต่อๆไปน๊ะค๊ะ
ขอบพระคุณอย่างสูง
ckckck
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 08:34:47 AM »

พอดีบังเอิญเข้ามา

ในไทย PCB ที่ เป็น PTFE หาได้ยากมาก เคยเจออยู่เจ้าหนึ่งขายอยู่แผ่นละหมืนกว่าบาท
น่าจะลองทดลองโดย  FR4 ที่หนา 0.8mm ดูนะครับ ที่วราเขาขาย
ส่วนผมมี RO4003 ซับเตรท ที่มี Er= 3.5 ใช้งานในย่าน Microwave การสูญเสียต่ำ  แบ่งให้ไปทดลองได้ถ้าเป็นเพื่อการศึกษา ปกติ ตรนิ้วละ 60บาท

ภาพตัวอย่าง PTFE

manopongs
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 05:39:10 PM »

ptfe มีแบบสายอากาศใหมครับ  ดูจากรูปแล้วกระทัดรัดดีครับ
ถ้ามีขอแบบด้วยครับ  ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์