ขอข้อมูลเกี่ยวกับพริ้นเตอร์หน่อยครับ ว่าส่วนมากนิยมใช้รุ่นไหน รุ่นไหนมีปัญหาบ่อยที่สุด (จะเปิดร้านคร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 20, 2024, 10:47:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเกี่ยวกับพริ้นเตอร์หน่อยครับ ว่าส่วนมากนิยมใช้รุ่นไหน รุ่นไหนมีปัญหาบ่อยที่สุด (จะเปิดร้านคร  (อ่าน 2772 ครั้ง)
jeabkorea
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 08:02:26 AM »

ขอข้อมูลเกี่ยวกับพริ้นเตอร์หน่อยครับ ว่าส่วนมากนิยมใช้รุ่นไหน รุ่นไหนมีปัญหาบ่อยที่สุด (จะเปิดร้านครับ)  ก็เลยอยากจะถาม ช่าง และ ผู้ใช้ทั่วไปว่า
ของ cannon  epson  hp  brother นิยมใช้รุ่นไหนบ้าง พอดีจะสั่งมาขายที่หน้าร้านน่ะครับ  เป็นร้านไม่ใหญ่ก็เลยไม่อยากสต็อกของไว้มาก

ขอบคุณครับ

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 09:43:41 AM »

จากประสบการณ์นะครับผม คนจะนิยมใช้ Canon เพราะ 1. ราคาถูก 2.ปริ๊นเร็ว แต่มักจะมีปัญหาคือ 1.ตลับเสียง่าย ถ้าเติมหมึกเยอะตลับจะพังเร็ว 2.ลูกค้าแก้ปัญหาเบื้องต้นเองไม่ค่อยได้ (อันนี้เป็นแนวทางของร้านผมเองครับ ที่เน้นให้ลูกค้าแก้ปัญหาเบื้องต้นเองได้ เพราะลูกค้าจะได้รู้สึกว่าไม่ต้องพึ่งร้านตลอดเวลา) 3.ตลับหมึกมีราคาแพง
รองลงมาก้อ Epson เพราะ 1.ติดแท้งค์แล้วปัญหาน้อย 2. มันมีตลับใสสำหรับเติมหมึก(กรณีที่ไม่ได้ติดแท้งค์) ทำให้ลูกค้าสามารถเติมหมึกได้โดยไม่ต้องกลัวตลับเสีย 3.ลูกค้าแก้ป้ญหาเองได้ เพราะอาการเสียที่เจอบ่อยสุดคือ หมึกหมด รึไม่ก้อ ซับหมึกเต็ม ส่วนปัญหาคือ 1.ปริ๊นช้า ลูกค้าหลายคนมักจะบอกว่าปริ๊นช้ากว่า canon เลยไม่ค่อยชอบ 2.ราคาเครื่องเมื่อเทียบกับ canon แล้วแพงกว่า Epson T11 ราคาอยู่ที่ 1590 ในขณะที่ Canon IP1980 ราคาอยู่ที่ 1250
รองลงมาก้อจะเป็น HP ก้อจะเป็นลักษณะแบบเดียวกับ Canon แต่จะมีปัญหาเพิ่มเติมคือ การดูดกระดาษแนวนอน ทำให้ดูดกระดาษหนาเกิน 200แกรมไม่ค่อยได้ ส่วน Brother คนใช้ค่อนข้างน้อย เพราะรุ่นส่วนใหญ่ที่มีก้อจะเป้น all in one เลย ไม่มีปริ๊นอย่างเดียวนะครับผม ราคาก้อจะสูงกว่ายี่ห้ออื่นๆด้วย ตัวถูกสุดของ Brother ก้ออยู่ที่ 2500 เลยทำให้ไม่ค่อยเป้นที่นิยม
wiriya
วีไอพี
member

คะแนน11

Love Me Love My Dog

wiriya2515@hotmail.com wiriya2515@yahoo.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 12:20:09 PM »

แอปสัน c43 c65 c63 เคยติดแท้งใช้แล้วหัวชอบตัน แล้วก็พังในที่สุด
แคนน่อน ip1600 รุ่นเก่าใช้ดีมาก ทน แต่ตลับชอบตันให้ซื้อกระบอกฉีดยาใหญ่ดูดหัวแก้ได้
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 02:41:24 PM »

ยกมือสนับสนุนฝ่ายค้าน whitecrow 1 เสียงแคนนอลขายง่ายสุดแต่ตลับมีปัญหาเยอะสุดๆถ้าเทียบกับ hp ก็คงพอๆกัน ขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่าคับถ้าทนๆนะผมว่า epson แหละทนสุดๆละ หัวตันก็แกะออกมาแช่น้ำยาพอหายก็เอากลับไปใช้ต่อได้เหมือนเดิม

ถึงจะตรงไปตรงมา แต่ก็ยอมรับและหัดทำความเข้าใจอยู่เสมอ ต้องตั้งคำถามและหาเหตุผล คำตอบก็จะตามมาในภายหลัง
jeabkorea
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 02:54:26 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ   ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์