ลำโพงเสียงแหลมเสียงซ่าๆๆๆทำอย่างไรดี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:26:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงเสียงแหลมเสียงซ่าๆๆๆทำอย่างไรดี  (อ่าน 13122 ครั้ง)
terapan34
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 02:29:48 PM »

[
ตอนเปิดแล้วขณะรอเพลงอยู่จะมีเสียงซ่าๆๆๆๆๆไม่ทราบว่าเป็นอะไรบางคนว่าเป็นที่ลำโพงไม่ดี บางคนว่าเป็นที่แอมม์ใครมีความรู้ช่วยบอกทีครับ ไม่เอา

rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 03:21:56 PM »

มันมีหลายสาเหตุครับ บางทีอาจที่แอมป์ บางทีอาจเป็นที่ปรีย์ และอีกอย่างที่มองข้ามไม่ได้ สายสัญญาณดีหรือเปล่าครับ ของดีสามารถลดเสียงพวกนี้ได้เหมือนกัน ลองลดเสียงแหลมลงนิด และปรับ Gain  ที่ power ลงมาอีกครับ ประมาณ13-15 นาฬิกาดูครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
YuT sound
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 01:52:33 PM »

ง่ายมากครับ! ผมก็เคยประสบณ์ปัญหานี้มาเหมือนกัน โดยส่วนมากที่ผมเจอคือเกิดจาก Power AMP ที่กำลังขับสุงๆและตัวปรีโทนNonamตาม      ท้องตลาดทั่วไปนี่ล่ะครับ ถ้าเราใช้ Power AMP ตัวเดียวขับลำโพงทั้งเบส,กลาง,แหลม ก็จะเจอปัญหาแน่นอน ลองทำตามวิธีดูครับน่าจะได้ผลดีขึ้น คือแยกการทำงาน
ของลำโพงทั้งสามตัวออกจากกันโดยใช้ครอสอิเล็กทรอนิกส์ช่วย จากนั้น ใช้Power AMP กำลังขับสูงๆ ขับดอกเบส และ AMP กำลังขับต่ำๆขับเสียงกลางและแหลม
ห้ามใช้ Power AMP วัตต์สูงขับเสียงแหลมนะครับรับรองได้ผล เพราะยิ่งAMPวัตต์สูงการควบคุมย่านความถี่สูงยิ่งควบคุมได้ลำบาก และที่สำคัญลำโพงเสียงแหลมไม่ได้
ต้องการกำลังขับที่ Lips Sealedมากมายก็สามารถให้เสียงทีสมดุลได้ครับ
narasak
member
*

คะแนน2

รับติตั้งเครื่องเสียงรถยนต์

narasak_09@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 12:18:04 PM »

น่าจะเร่งเกณขยายที่เพาเวอร์มากเกินไปลองลดดูครับ ดีใจจัง
soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 10:18:32 AM »

เป็นอยู่2 ที่ครับ
ถ้าซ่าขนาดว่าลด โวลุ่มจนหมดแล้วยังดังอยู่ก็ส่วนมากจะมาจาก Pre amp  ครับ ราคาถูกหรือไม่ก็ของปลอม และมี การใช้อุปกรณ์
และการจัดวงจรภายในที่ไม่ดีพอ
อีกจุดก็ที่ power amp ครับ โดยมากจะ มีเสียงวีดตามมาด้วยถ้าระบบ กราวด์ ไม่ดีภายใน power amp เอง
เรื่องซ่า ทดสอบโดยไม่ผ่าน pre ครับถ้าไม่มีตัวใหม่มาทดลองเปลี่ยน
ถ้าหายก็มาจาก pre amp ถ้ามีก็เป็นที่ power amp 
ลองดูไม่ยากครับ  แล้วทุกอย่างจะเงียบ

เยี่ยมมาก

sokul   shop    car  audio  in lumphun
terapan34
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 11:28:58 AM »

ขอบคุณ ขอบคุณทุกท่านครับน่าจะเหมือนท่าน YUT SOUND กล่าวมาครับ นับถือๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์