ผมอยากรู้เรื่อง IC และ ทรานชิสเตอร์ TV อาการร้อนจัดคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 04:16:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากรู้เรื่อง IC และ ทรานชิสเตอร์ TV อาการร้อนจัดคับ  (อ่าน 2833 ครั้ง)
thongchai
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 11:16:05 AM »

ผมอยากรู้เรื่อง IC  และ ทรานชิสเตอร์ของ TV อาการร้อนจัด สาเหตูที่ทำให้ตัวมันร้อนจัดมีกี่สาเหตุเป็นเพราะอะไรคับและการวัดตัว C แคป C เซรามิก ว่าดีหรือเสียเขาวัดกันยังไงคับ
ช้วยอธิบายให้เข้าใจหน่อคับ ขอขอบคุณล้วงหน้านะคับ เศร้าจัง   เศร้าจัง เศร้าจัง

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 12:53:24 PM »

ที่ IC หรือ TR ร้อนนั้นเพราะ
 - ทำงานหนัก แต่อาจไม่เสีย
 - กระแสใหลผ่านตัวมันมาก
 - เสีย - ช็อต
การวัดค่า C อันนี้ให้ดีต้องมีมิเตอร์สำหรับวัดครับ
ซึ่งจะบอกถึงค่าความจุที่มีอยู่ในตัว ตอนปัจจุบันนี้ด้วย
แต่ถ้าใช้มิเตอร์ธรรมดา ก็สามารถวัดได้เพียงช็อต หรือไม่ช้อต
การวัดความจุ ก็ไม่บ่งบอกถึงค่าในตัวมันได้
นอกจากมีตัวใหม่ แล้วมาวัดค่าความต้านทานเปรียบเทียบกัน
และในการซ่อม TV นั้น ต้องมีความรู้ และเข้าใจการทำงานของอุปกรณ์แต่ละตัวด้วย
ว่ามันทำงานอย่างไร ไฟจะออกมาจากขานี้ได้มั้ย ขานี้ต้องมีไฟเท่าไหร่
อยากให้ศึกษาการทำงานของอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคส์แต่ละตัวก่อนครับ
ว่ามีหน้าที่อะไร ทำงานยังงัย
Tian♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน66

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 01:05:33 PM »

ร้อนจัดเพราะมีกระแสไหลผ่านตัวไอซี-Trมากอาจจะเพราะการทำงานทีผิดพลาดของตัวอะไหล่(ซ็อตเอง)หรือไม่ก็อุปกรณ์เกี่ยวข้องเสีย
อะไหล่บ้างตัวไม่เสียก็ร้อนเพราะการทำงานของมันเองก็มีครับ เค้าเลยมีซิ่งค์ไว้เพื่อระบายความร้อนไงครับ
ส่วนซีค่าน้อยใช้มิเตอร์เข็มวัดไม่ขึ้นก็เช็คแค่ว่าซ็อตครับถ้าไม่มีเครื่องวัดค่าซี ส่วนใหญ่ถ้าอยู่ในภาคฮอร์จะเปลียนเลยครับ
ตามความเข้าใจของผมเองถูกผิดยังไงก็ให้อ.เข้ามาแก้นะครับเดี๋ยวคนอื่นได้ความรู้ผิดๆไปจะแย่เอา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์