อยากประกอบแอมป์เองบ้าง อยากได้คำแนะนำครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 05:36:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากประกอบแอมป์เองบ้าง อยากได้คำแนะนำครับ  (อ่าน 3347 ครั้ง)
CL4
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 12:41:21 AM »

พี่ๆครับช่วยผมหน่อยครับอยากประกอบแอมป์ และก็ชอบงานด้านเครื่องเสียง เคยแต่ใช้งาน    แต่ไม่เคยประกอบทำเองซักที
เพิ่งเข้ามาอ่านเวปนี้ได้ประมาณอาทิตย์กว่าๆ...รู้สึกว่าเราน่าจะทำแอมป์ใช้เองบ้าง เพราะมีพี่ๆที่เก่งๆในเวปนี้เยอะมาก
แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังงัยดี  ที่คิดๆไว้ว่าซื้อชุดคิทมาประกอบ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี
พี่ๆว่าชุดคิทของ  megatech ดีมั๊ยครับ พี่ๆคนไหนเคยประกอบและใช้อยู่ช่วยแนะนำด้วยครับ
เพราะดูที่เวปเขาแล้วไม่ค่อยบอกอะไรมากครับ. พี่ๆว่าคุ้มมั๊ยกับการที่เราซื้อเครื่องสำเร็จกับที่เราประกอบเอง
ที่กลัวคือ กลัวว่าประกอบเองแล้วมันจะไม่ดีเหมือนเขานะสิครับ....
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ....
ขอบคุณมากๆครับ

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 01:35:30 AM »

ทำไมไม่ประกอบเครื่องเล็กก่อนสักเครื่องล่ะ เอาไฟสัก +-12V ก่อน ทำคล่องแล้วก็ขึ้นเครื่องใหญ่ได้เลย หลักการเดียวกันไม่ยาก ขอให้แต่ใช้มัลติมิตเตอร์เป็น  และรู้ว่าต้องวัดตรงไหนบ้าง แค่นี้แหล่ะครับ ไม่มีอะไรมาก

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 09:40:54 AM »

แนะนำให้ประกอบวงจรบ้านหม้อครับ
1.เพราะจะเจอให้การใช้งานจริงมาก  เพราะเครื่องที่ขายส่วนใหญ่ใช้แบบนี้(เครื่องเสียงบ้าน)
2.เมื่อสำเร็จในรุ่นนี้แล้ว  รุ่นต่อไปก็จะเป็น
      2.1   การดัดแปลงบอร์ดบ้านหม้อ
      2.2  .....ฯลฯ

3.ขอให้มีความรู้พื้นฐาน  เท่านั้น  วงจรไหนก็.......
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 01:27:25 PM »

Sad   ผมก็คนนึงครับที่กำลังเรียนรู้ครับ และผมก็ได้รูว่าการจะประกอบ amp ซักตัวไม่ใช่เรื่องง่ายครับ แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องยากครับถ้าเราเข้าใจ ก็อย่างที่พี่พี่เขาบอกครับต้องลอง Project เล็กๆๆก่อนครับถ้าทำได้ Project ใหญ่ๆ  ก็ทำได้แน่นอนคราบ ส่วนผมตอนนี้ Mosfet ก็พอทำได้แล้วครับ......
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 02:14:42 PM »

แนะอีกนิดครับ
ถ้าเป็นวงจรบ้านหม้อ  และยังไม่มีทักษะในการประกอบ TR ที่เป็นตัวถังเหล็ก หรือจานบิน
หรือคิดว่าไม่ชัวร์  ให้ใช้ TIP3055 TIP2955 ลองดูก่อนพวก MJ2955  2N3055  ก็ได้เหมือนกันครับ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์