Set Lan แล้ว มองไม่เห็นอีกเครื่อง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 12:48:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Set Lan แล้ว มองไม่เห็นอีกเครื่อง  (อ่าน 10865 ครั้ง)
rama2
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 07:37:47 PM »

ืี่บ้านผมมี อยู๋ 3 เครื่อง ก็คือ 1.PC 2.NoteBook 3.PC
ตอนนี้ ผมเซ็ตครบหมดทุกเครื่องแล้ว สามารถทำได้หมดทุกอย่าง
แต่แล้วเวลาฏ่ผ่าไป 2 อาทิตย์ อาการนี้จึงเกิดขึ้นคือ เคืร่องที่ 3 ไม่สามารถใช้ Lan ได้เลย แบบมองไม่เห็นใครเลย
จึงไม่สามารถจะใช้งาน internet ได้
ช่วยแนะนำวิธีการแก้ไขหน่อยนะคับพี่น้อง

Cheesy

tewa1 +525
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน74

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 09:18:50 PM »

ไม่ทราบใช้สายแลนท์หรือ ไวร์เลท ครับในกรณีที่ใช้สายแลนท์
ขันแรกลองเช็คสายก่อนครับว่าปรกติหรือเปล่าสังเกตจาก สเต็มเทรท์จะฟ้องว่า ต่อหรื่อไม่ตอถ้าไม่ต่อ (Disconnect )ต้องลองเช็คสายดูครับ ใช้มิตรเตอร์เช็คก็ได้ครับโดยการ ROOT สายแต่ละคู่แล้วลองเช็คดูหากปรกติลองเปลียนหัวใหม่
ถ้าทำแล้วยังไม่ได้คงต้องดูที่ PORT ว่าเสียหรือเปล่าลองสับ PORT ดูครับ
หากการต่อสายปรกติไม่ฟ้องว่า (Disconnect) เข้าไปที่  Networkconnection คริกขวาไปที่ Local area connection ใช้คำสั่ง Repiar ดูก่อนครับถ้าไม่ได้ไปที่ properties เลือกที่ protocal (TCP/IP) แล้วเลือก properties แล้วเช็ค IP ที่ตั้งไว้ว่าถูกต้องหรือเปล่า
หมายเหตุอย่าลืมเช็ค WORKGROUP และ FULL NAME  ว่าอยู่ในกลุ่มเดียวกันและชื่อซ้ำกันหรือเปล่าต้องอยู่ในกลุ่มเดียวกันและชื่อไม่ซ้ำกันครับ
สุดท้ายลองเช็คการ์ดแลนท์ว่าทำงานปรกติหรือเปล่าคำแนะนำที่เหลือคงต้องให้อาจารย์พี่ที่ชำนาญตอบครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 10:11:48 PM »

เคยเจอหัว RJ45 เสียครับเพราะยั้มสายไม่ดีมันไม่แน่นครับ และต้องของ AMP ครับมันจะแน่นและดีกว่ายี่ห้ออื่น ราคาก็ต่างกันไม่กี่บาท
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 10:22:41 PM »

ไปที่ device manager ดุว่า network adaptor ยังอยู่ดีใหม  : เพราะมันชอบ disable อยู่บ่อยๆ

ไม่งั้นก็ ่คลิ๊กขวาที่ my network place เลือก property จะได้ network connection ดังรูป ดูตรงไอค่อน ที่เขียนว่า Local Area Connection มีใหม มันเป็น disable อยุ่หรือไม่ มันจะเขียนว่า disable น่ะครับ ก็ให้ ดับเบิ้ลคลิ๊ก Local Area Connection มันก็จะ enable อัตโนมัต

ใช้มาได้แค่ 2 อาทิตย์ สายหรือ หัว คงไม่น่ามีปัญหา ถ้าไม่ไปดึงมันแรง หรือ สะดุดมันเข้า น่ะครับ แต่  ...
ถ้าไม่แน่ใจว่าใช่สาย หรือไม่ ง่ายๆ ย้าย PC3 ไปแทน PC1 ดูสิว่า คุณจะสรุปได้เร็วขึ้นใหม  แต่อย่าบอกน่ะว่า PC1 อยุ่ชั้นล่าง PC3 อยู่ชั้น 5 อิอิ  Grin Grin

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 10:48:50 PM »

หนูกัดสายแล้วมั้งครับ  Grin Grin Grin (แซวเล่นนะ ขำ ขำ) Tongue
rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 03:39:21 PM »

ไปที่ device manager ดุว่า network adaptor ยังอยู่ดีใหม  : เพราะมันชอบ disable อยู่บ่อยๆ

ไม่งั้นก็ ่คลิ๊กขวาที่ my network place เลือก property จะได้ network connection ดังรูป ดูตรงไอค่อน ที่เขียนว่า Local Area Connection มีใหม มันเป็น disable อยุ่หรือไม่ มันจะเขียนว่า disable น่ะครับ ก็ให้ ดับเบิ้ลคลิ๊ก Local Area Connection มันก็จะ enable อัตโนมัต

ใช้มาได้แค่ 2 อาทิตย์ สายหรือ หัว คงไม่น่ามีปัญหา ถ้าไม่ไปดึงมันแรง หรือ สะดุดมันเข้า น่ะครับ แต่  ...
ถ้าไม่แน่ใจว่าใช่สาย หรือไม่ ง่ายๆ ย้าย PC3 ไปแทน PC1 ดูสิว่า คุณจะสรุปได้เร็วขึ้นใหม  แต่อย่าบอกน่ะว่า PC1 อยุ่ชั้นล่าง PC3 อยู่ชั้น 5 อิอิ  Grin Grin

ถูกเกือบหมดจ้า
PC1 อยู่ชั้น1  PC3 และ NB  ยอู่ชั้น 2 จ้า
เด๋ววันนี้จะลองทำดูจ้า

Cheesy
sompop
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 04:03:09 PM »

ลองลงไดว์เวอร์ใหม่ดูผมเคยทำแล้วใช้ได้ครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 04:11:19 PM »

เป็นไปได้ทั้งหมดที่เพื่อน ๆ กล่าวมาครับ และอย่าลืมดู Firewall ด้วยครับ  Smiley
rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 04:19:02 PM »

เป็นไปได้ทั้งหมดที่เพื่อน ๆ กล่าวมาครับ และอย่าลืมดู Firewall ด้วยครับ  Smiley

ว่าแต่ ถ้า pc1 เปิดไฟวอลไว้จะเกี่ยวด้วยหือป่าวคับเนี่ย (pc1 เป็นแม่ข่าย)
แล้วก็ pc3เนี่ยเมื่อวานต่อเน็ตได้ครั้งนึงก็เจอเจ้า WGA ของMs เล่นซะเลย มันจะมีส่วนทำให้ไม่ได้หรือไม่ อชบชี้แนะด้วยจ้า
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:06:28 PM »

ถ้า fire wall จะเป็นแค่มองไม่เห็นคนอื่น แต่เน็ตต้องเล่นได้

ไม่เกี่ยวกับ WGA

ครับผม

rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 09:10:31 PM »

โอ๊ว แม่ เจ้า
ที่แท้ การ์ดแลนเสียชีวิต
เหอะๆ
ตอนนี้มีปัญหาโลกแตกอีกแล้วท่าน ต่อเน็ตไม่ได้ - -
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์