ขออีกหนึ่งจัดให้หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:38:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออีกหนึ่งจัดให้หน่อยครับ  (อ่าน 1453 ครั้ง)
mikaki
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 09:34:07 PM »

ใครมีวงจร...
ร้อนต่อเย็นตัดไหมครับ
ผมจะนำไปใช้ระบายความร้อนน่ะครับ.....
สมมุติว่า ร้อน 70 องศา วงจรต่อพัดลมระบายความร้อนทำงาน...
ต่ำกว่า 70 องศาก็ตัดระบบระบายความร้อนครับ..พัดลมก็จะหยุดทำงานอ่ะครับ...
ท่านใดพอมีบอกหน่อยนะครับ.. (ใช้ไฟดีซี 12 V. ) ครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 12:24:14 PM »

จัดไปครับ   

วงจรนี้ให้หลักการของตัวต้านทานไวความร้อน หรือเทอร์มิสเตอร์
เจ้าตัวต้านทานนี้ จะเปลี่ยนค่าความต้านทานตามอุณหภูมิที่มันสัมผัสอยู่
เมื่อร้อนจะมีค่าความต้านทานต่ำ แต่พอร้อนน้อยลงค่าความต้านทานสูงขึ้น
ส่วนไอซี 741 ถูกจัดวงจรเป็นลักษณะวงจรเปรียบเทียบแรงดันครับ
ทางขาอินพุต มี 2 ขา บวก และ ลบ ตอนนี้เรากำหนดให้ขาบวก ป้อนไฟคงที่ประมาณ ครึ่งของไฟเลี้ยง
เมื่อขาลบมีแรงดันต่ำกว่าขาบวกปุ๊บ ก็จะทำให้มีไฟสูงที่ขาออกของไอซีทันที ส่งผลให้ทรานซิสเตอร์ขับรีเลย์ทำงานได้ครับ

สมมุติ ว่า ตอนนี้เรานำตัวเทอร์มิสเตอร์ไปวางใกล้ๆ ไอซี 7805 วงจรจ่ายไฟขนาด 5V ใช้กับวงจรดิจิตอลทั่วไป
เมื่อไอซีทำงานจะร้อนขึ้นเรื่อยๆ เจ้าตัวเทอร์มิสเตอร์ก็พลอยร้อนตามไปด้วย ส่งผลให้ค่าความต้านทานภายในตัวมันลดต่ำลง
แรงดันที่ตกคร่อมตัวมันก็ต่ำลงด้วย เขาทางไอซี 741 เรา ขาลบก็มีแรงดันต่ำลงกว่า ขาบวก ทำให้มีแรงดันสูงที่ขาออกของไอซี
รีเลย์ก็เลยทำงานต่อไฟให้กับพัดลมตัวใหญ่ เป่าไอซี 7805 ให้ร้อนน้อยลง
พอไอซีร้อนน้อยลง เทอร์มิสเตอร์ก็มีค่าความต้านทานสูงขึ้นอีก วงจรเปรียบเทียบก็สั่งให้รีเลย์หยุดทำงาน แต่พอไอซี 7805 ร้อนอีกครั้ง
วงจรตรวจอุณหภูมินี้ ก็จะสั่งให้พัดลมทำงานอีกครั้งครับ

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์