ตู้กดน้ำร้อน-น้ำเย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 05:41:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้กดน้ำร้อน-น้ำเย็น  (อ่าน 3586 ครั้ง)
sup.43
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 07:12:58 AM »

ตู้กดน้ำร้อน-น้ำเย็น ฝั่งน้ำร้อนปกติครับ แต่ฝั่งน้ำเย็นคอมไม่ทำงาน แต่พอถอดปลั๊กเสียบใหม่คอมก็ทำงานปกติความเย็นปกติ สักพักก็ตัดอีกจนกว่าจะถอดปลั๊กเสียบใหม่
คอมถึงจะทำงานอีก รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ Cheesy

cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 08:59:50 AM »

ช่วยระบุรายละเอียดอีกนิดครับ ยี่ห้อ? รุ่น? เพราะบางตู้ใช้แผงวงจรอิเล็กทรอนิกส์ควบคุมร่วมด้วย
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:31:28 PM »

ต้องขอโทษด้วยครับที่ให้ข้อมูลน้อยไปหน่อยแต่ทางผมก็มีข้อมูลไม่มากนะครับ เป็นตู้ยี้ห้อ Inventa มีวอลุ่มปรับความเย็นด้านหลังอย่างเดียวแผงวงจรดูคร่าว ๆ ไม่มีครับ มีแค่ไฟแสดงโชว์การทำงานรายละเอียดตรงอื่นยังไม่มีข้อมูลเหมือนกันครับ เพราะยังไม่ได้รื้อดู เนื่องจากลูกค้าไม่ยอมให้ยกกลับมา ออกตัวไว้ก่อนครับว่าผมไม่ค่อยถนัดเกี่ยวกับเรื่องตู้เย็น แต่ดูอุปกรณ์แล้วมีไม่กี่ตัว ที่พอเห็นก็โอเวอร์โหลดรีเลย์ วอลุ่มปรับความเย็น แล้วก็เทอร์โมจับความเย็นเพื่อตัดต่อการทำงานของคอม อุปกรณ์ 2 ตัวหลังไม่แน่ใจว่าเป็นชุดเดียวกันหรือเปล่า แต่เนื่องจากไม่ทราบหลักการทำงานของมันเลยวิเคราะห์ปัญหาไม่ออก รบกวนด้วยครับ Cheesy
supasak.6013
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:11:20 AM »

ง่ายนิดเดียวครับ ให้เอาเทอร์โมสตัสของตัวทำน้ำเย็นนะครับ คือตัวตัดต่อการทำงานของตู้มาเช็คดูว่าเสียหรือเปล่า ถ้าเสียให้เปลี่ยนเลยไม่กี่บาท
วิธี คือ1 ถอดเทอร์โมสตัส ปรับตั้งที่เบอร์ 1 ตั้งมิเตอร์ที่โอม เข็มจะต้องขึ้นสุด นั่นคือมันต่อ
        2  ให้เอาเทอร์โมสตัสไปจุ่มในน้ำแข็งประมาณ 10 นาที แล้วเอาขึ้นมารีบวัดดู โดยตั้งมิเตอร์ที่ย่านโอมเหมือนเดิม เข็มจะต้องไม่ขึ้น
         3  หลังจากนั้นอีก 3 นาที หลังจากที่เอาเทอร์โมสตัสขึ้นจากน้ำแข็งให้วัดดูอีกที่ ตั้งมิเตอร์ย่ายโอม เข็มจะต้องขี้น   เยี่ยมมาก
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 02:39:46 AM »

ขอบคุณ คุณ supasak.6013 มากเลยครับสำหรับคำแนะนำ ผมพยายามเอาตัวเทอร์โมสตัสของตัวทำน้ำเย็นมาเช็คดูแล้วครับ แต่ถอดยากมาก เลยลองไปเช็คคอมดูก่อนโดยใช้คลิปแอมป์จับกระแสดู ปรากฏว่าแอมป์ที่จำได้มีการกระชากขึ้นเป็นระยะ ระยะจาก 0.7 A ขึ้นเป็น 2.5 A และที่ตัวคอมก็ร้อนมากจนมือแตะแทบไม่ได้ ปรึกษาช่างที่รู้จักเขาบอกว่าคอมเสีย แต่อย่างที่บอกในตอนต้นว่าคอมยังทำความเย็นได้ผมจึงสงสัยว่าคอมจะเสียจิงหรือเปล่ารบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ Cheesy
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 12:15:38 AM »

ใช่แล้วครับที่คุณ supasak.6013 แนะนำ คือตัวเทอร์โมสตัทเสียครับ ส่วนสาเหตุที่แอมป์ขึ้นเนื่องมาจากฮีตเตอร์ของระบบน้ำร้อนครับ ปิดงานเรียบร้อยครับ ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์