ถามเรื่องซับกับแอมหน่อยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:12:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องซับกับแอมหน่อยคับ  (อ่าน 4743 ครั้ง)
mathin
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:04:26 AM »

อย่างซับ 800 วัต 2ลูก เราต้องใช้แอม กี่วัตเพื่อขับคับ อยากรู้วิธีเลือกแอม กับลำโพงคับ

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 07:14:12 PM »

อย่างซับ 800 วัต 2ลูก เราต้องใช้แอม กี่วัตเพื่อขับคับ อยากรู้วิธีเลือกแอม กับลำโพงคับ
วิธีการเลือกเพาเวอร์แอมป์ ให้เหมาะกับลำโพง   

ครับ กำลังวัตต์ของแอมป์ ควรจะมากกว่าค่า Peak ที่ตู้ลำโพงนั้นๆ รับได้ครับ เช่น
ตู้เสียงกลาง 12 นิ้ว 1 ตู้ 8 โอห์ม กำลังงานปกติรับได้ 300วัตต์ พีค 500 วัตต์
ควรจะใช้แอมป์ ที่มีกำลังงานมากกว่า 1000 วัตต์ ที่ 4 โอห์ม ต่อ 1 ข้างครับ
ตู้เสียงกลาง 15 นิ้ว 1 ตู้ 8 โอห์ม กำลังงานปกติรับได้ 500 วัตต์ พีค 750 วัตต์
ควรจะใช้แอมป์ ที่มีกำลังงานมากกว่า 1500 วัตต์ ที่ 4 โอห์ม ต่อ 1 ข้างครับ

ถ้าท่านใช้ตู้เสียงกลางที่เป็น 12 นิ้วอยู่ แอมป์ที่มีรายการข้างต้น ก็พอจะมีหลายตัว ที่แมช กับตู้อยู่ครับ แต่ถ้าท่านใช้ตู้ที่เป็น 15 นิ้ว จากรายการข้างต้น จะมีแอมป์เพียงไม่กี่ตัว ที่จะสามารถขับได้ที่แบบมีประสิทธิภาพ

การเลือกซื้อแอมป์ เพื่อนำมาใช้กับระบบเสียงของเรา ทำไมเราไม่เปลี่ยนแนวคิดก่อนว่า อยากได้แอมป์เสียงดีๆ เสียงแมชกับตู้เสียงกลาง แต่ราคาจับต้องได้

แต่นี่เราเอาราคาเป็นตัวตั้งก่อนเลย แล้วเอาแอมป์ไหลเข้าหาตัวเงิน แล้วอย่างนี้ เราจะได้ของมาใช้ ตามเจตนารมณ์ที่แท้จริงเหรอครับ
(ขอโทษนะครับ ไม่ได้ตั้งใจจะต่อว่าท่านนะครับ เพียงแต่อยากให้เปลี่ยนแนวคิด)

บุญลือ(รุ่นน้องผมเป็นชาวเขาเผ่าม้งดอยปุย) ซื้อรถกระบะมือ2 เพื่อที่จะขนของจากโครงการหลวงลงมาขายในเมือง ทำไมเค้าเลือก TOYOTA หล่ะครับ ทั้งที่ ISUZU หรือ NISSAN ก็มี และ ราคาถูกกว่าหลายหมื่นบาท นั่นก็เพราะเหตุผลที่ว่า เค้าเลือกของมาใช้ให้แมชกับงาน

ย้อนไปสิบกว่าปีสมัยที่ผมทำงานบริษัท ผมจะมีรถยนต์ประจำตำแหน่งอยู่คันนึง คอย Service ลูกค้าภาคเหนือ รวมถึง อ.แม่สอด จ.ตาก ขับไป-กลับ อาทิตย์ละครั้ง ตอนขับขึ้น-ลง เขา แรกๆก็ไม่กล้า ขับช้าๆ แตะเบรค เลี้ยงคลัช ระยะทาง 80 กิโลเมตร ผมใช้เวลา เกือบ 2 ชั่วโมง ถือว่าใช้เวลานานมากฝีมือหน่อมแน๊มจริงๆ แต่....ปลอดภัยครับ ไม่มีความเสี่ยง
ต่อมา ฝีมือเริ่มดีขึ้น ชำนาญมากขึ้น คุ้นทางมากขึ้น ใช้เวลาเหลือ 1 ชั่วโมงครึ่ง ทางตรงเหยียบสุดคันเร่ง ทางโค้งก็สูตรเดิม กดคันเร่ง-แตะเรค กดคันเร่ง-แตะเบรค ปรากฎว่า ความเร็วดีขึ้น แต่ความเสี่ยงก็มากขึ้น มากซะะจนขับรถตกดอยแม่สอด 2 ครั้ง
พอพูดถึงตรงนี้ ขอโยงเข้าเรื่องแอมป์ แต่ก่อน เราใช้แอมป์ตัวเล็กๆ กับลำโพงเล็กๆ ไม่กี่ตัว ใช้มาตลอดก็ไม่มีปัญหาอะไร ก็เหมือนกับ ขับรถ ไป-กลับ อ.แม่สอด ตอนแรกๆ
ต่อมา เครื่องเสียงเริ่มขยายขึ้น ใหญ่ขึ้น ได้นำเอาแอมป์มาเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้น ปรากฎว่า เสียงดังขึ้น แต่ก็เกิดปัญหาว่า บางงานแอมป์พัง บางงานดอกลำโพงใหม้ สเหมือนกับการขับรถ ไป-กลับ อ.แม่สอด ด้วยความเร็วเพิ่มขึ้น แต่ก็ยังไม่พ้นเกิดอุบัติเหตุ

เอาหละ กลับเข้าเรื่องรถยนต์กันต่อ ผมรู้จักคนๆนึงใจ อ.แม่สอด เค้าขะขับรถเส้นทางนี้ประจำทุกวัน เค้าว่า ใช้เวลาชั่วโมงครึ่งนี่ ถือว่าฝีมือยังไม่เท่าไหร่ ของเค้า ชั่วโมงนิดๆ ผมก็ ห๋า......เป็นไปได้ไง ขับยังไง รถกระบะเหมือนกัน ผมก็เลยขอลองนั่งรถกับแกดูว่า แกขับยังไง โอ้พระเจ้า....ทางโค้งลงเขา ทางโค้งขึ้นเข้า ไม่มีแต่เบรค มีแต่กดคันเร่งส่ง กดส่ง กดส่ง อย่างเดียว ไม่มีแตะเบรค..เฮ้ย....ยังไงเนี๊ยะ รถมันไปได้แฮะ เป็นเรา แตะเบรคก่อนเข้าโค้งไปแล้ว เค้าคนนี้บอกว่า ดีนะที่แตะเบรคก่อนเข้า อย่างเก่งก็แค่ เบรคใหม้ ขืนไปแตะเบรคขณะอยู่ในโค้ง รถพลิกลงเขา แน่นอน....
เขาอธิบายให้ผมฟังแบบสั้นๆว่า วัตถุในโลกที่กำลังเคลื่อนที่ มันมีแรงเฉื่อย มันมีแรงดึงดูด มันมีแรงเกาะ จงปล่อยให้มันไปตามแรง โอ้ววว...ต่อนั้นมา ผมก็ใช้สูตรนี้ในการขับรถ ถ้าอยากทำเวลา แต่สภาพรถช่วงล่างต้องพร้อม ยางต้องดี เบรคต้องถึง เครื่องยนต์ต้องมีกำลังงานมากพอ และ สำคัญสุด ต้องมีสติ
วกกลับเข้ามาที่แอมป์ ..บ้าเปล่า ให้ใช้แอมป์กำลังงานมากกว่าดอกลำโพงที่รับได้ เอาอะไรมาคิด นี่แค่ขนาดใช้แอมป์วัตต์น้อยกว่า ดอกลำโพงยังใหม้เลย....
ข้อมูลจากอินเตอร์เน็ต

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:30:15 AM »

เหตุผลที่ต้องเลือก แอมป์ กำลังวัตมากกว่าลำโพงก็เพราะว่า แอมป์จะได้ไม่ร้อน
มีกำลังสำรองเหลือ สามารถปรับเบาค่อยได้ตามต้องการ ตอบสนองกับเสียงเบสหนักๆได้ดี
เปรียบเทียบให้เห็น คนที่หนัก50 กิโล แล้วถ้าเอาคน หนักแค่40 กิโล มาแบก จะไหวไหมครับ
อาจจะแบกขึ้นแต่ต้องใช้แรงเยอะและเดินไปได้ไม่ไกล แต่ถ้าเอาคนที่ตัวใหญ่กว่ามาแบกมันก็แบกสบาย
เดินก็คล่องไม่สะดุด ส่วนจะคล่องจนไม่ระวัง กระโดดโลดเต้น จนคนถูกแบกตกลงมา อันนี้ก็ต้องพิจราณา
ลำโพง800W ใช้ แอมป์ 1000W ขับก็น่าจะได้เสียงที่ออกมาดีแล้วครับ ต่ำกว่านั้นก็พอได้ครับ
แต่เปิดอัดนานๆแอมป์จะร้อน

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์