ถามพี่ๆ เกี่ยวกับการปรับ power ที่ใช้ขับซับหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 09:00:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ เกี่ยวกับการปรับ power ที่ใช้ขับซับหน่อยครับ  (อ่าน 3894 ครั้ง)
seksit
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 10:43:16 AM »

อยากถามพี่ๆ เกี่ยวกับการปรับ power ที่ใช้ขับซับหน่อยครับไม่มีความรู้เลยอยากทราบไว้ประดับความรู้ เอาทุกปุ่มเลยนะครับว่าควรอยู่ในระดับไหน หรือขึ้นอยู่กับอะไรทำเนี้ยครับ

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 03:33:25 PM »

ปรับสุด แล้วปรับกลับคืนมานิดนึงครับ //  สรุปก็คือ ประมาณ  15 นาฬิกา หรือว่า บ่าย 3 โมง ครับ
vinittaya
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 10:42:41 PM »

ตามที่ท่าน pkkel ได้บอกไว้ผมว่าน่าจะหมายถึง ปรับวอลลุ่มครับ
แต่ที่เหลือก็จะเป็นการปรับจุดตัดความถี่ครับ ซึ่งจะกำหนดตายตัวไม่ได้ครับว่าจะปรับแค่ไหน
 ขึ้นอยู่กับสัญญานที่มาจาก วิทยุ ครอส และอื่นๆที่จะส่งเข้าแอมป์ขับซับ และที่สำคัญก็คือ
ตัวลำโพงซับ และตู้ซับเอง การปรับต้องใช้ความรู้สึก การได้ยิน ที่ดีด้วยครับ ต้องรู้ว่าเสียงที่ได้
ยินจากซับ แข็งหรือไม่ ยานหรือไม่ บวมหรือไม่ กระพือหรือไม่ ครางหรือไม่ ลอยหรือไม่ 
ออกเป็นลูกแค่ไหน  ...หลายอย่างครับ
  ที่บอกไม่ใช่ให้กลัวนะครับ แต่ให้แนวทางเพื่อคุณจะปรับได้ดี  การให้คนอื่นปรับให้ ไม่ใช่
ทางออกที่ดีครับ ต้องลองดูเอง คนเราฟังเสียงได้ไม่เหมือนกันครับ ปรับไปแล้วบางคนบอกเพราะ
บางคนบอกไม่เพราะ จะได้ปรับตามที่เราต้องการได้ครับ

ขอโทษครับมากไปหน่อย ต้องศึกษาเองครับรายละเอียดเยอะมากๆครับ
soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 03:26:57 PM »

มันรุ่นใหน ยี่ห้ออะไรครับ   เอาไปขับ sub ยี่ห้ออะไร  และตู้แบบใหนครับ

sokul   shop    car  audio  in lumphun
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์