ขอความกรุณาสอนวิธีการทำว่าวหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 05:49:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาสอนวิธีการทำว่าวหน่อยครับ  (อ่าน 40842 ครั้ง)
pooq
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:27:19 AM »

คือว่าช่วงนี้ลมแรง เด็กๆที่บ้านอยากเล่นว่าวตัวใหญ่ๆ แต่กระผมก็ไม่มีเงินจะซื้อให้ เด็กตั้ง4คน ว่าวตัวใหญ่ที่เขาขายตัวคงจะแพงน่าดู  คิดอยากจะทำ ก็ไม่รู้ขั้นตอนการทำ อยากขอความกรุณาท่ายใจบุญช่วยสาธิตวิธีการทำ พร้อมรูอประกอบด้วยครับ ปล.ว่าวคนจน

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:41:04 AM »

คือว่าช่วงนี้ลมแรง เด็กๆที่บ้านอยากเล่นว่าวตัวใหญ่ๆ แต่กระผมก็ไม่มีเงินจะซื้อให้ เด็กตั้ง4คน ว่าวตัวใหญ่ที่เขาขายตัวคงจะแพงน่าดู  คิดอยากจะทำ ก็ไม่รู้ขั้นตอนการทำ อยากขอความกรุณาท่ายใจบุญช่วยสาธิตวิธีการทำ พร้อมรูอประกอบด้วยครับ ปล.ว่าวคนจน
ขอแนะนำว่า....ถ้าเป็นเด็ก ก็ไม่น่าจะให้เล่นตัวใหญ่ๆมากนะครับ อันตรายมากเช่นว่า....เวลาว่าวติดลมบนสูงๆไม่ควรให้เด็กถือเชือกว่าวโดยลำพังเชือกอาจจะบาดมือได้ด้วยความแรงของลมครับ...  ควรหาที่ๆเหมาะสม    และกว้างขวางพอที่จะให้เด็กวิ่งได้สะดวก.....เด็กแถวบ้านผมจำปีไม่ได้ เวลาวิ่งตาก็มัวแต่มองว่าว...วิ่งไปมองว่าวไป  วิ่งเข้ากอไผ่เลยกว่าจะเอาเด็กออกมาจากกอไผ่ได้เกือบตาย....  ลองดูครับ http://socialscience.igetweb.com/index.php?mo=3&art=110008
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:44:42 AM »

.....เด็กแถวบ้านผมจำปีไม่ได้ เวลาวิ่งตาก็มัวแต่มองว่าว...วิ่งไปมองว่าวไป  วิ่งเข้ากอไผ่เลยกว่าจะเอาเด็กออกมาจากกอไผ่ได้เกือบตาย....
  อะไรจะขนาดนั้นครับ    แถวบ้านผมทุ่งนาลมเย็น  ไม่ต้องวิ่ง  แค่ชักว่าว   ก็ขึ้นแล้ว  Tongue Tongue

pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:49:59 AM »

.....เด็กแถวบ้านผมจำปีไม่ได้ เวลาวิ่งตาก็มัวแต่มองว่าว...วิ่งไปมองว่าวไป  วิ่งเข้ากอไผ่เลยกว่าจะเอาเด็กออกมาจากกอไผ่ได้เกือบตาย....
  อะไรจะขนาดนั้นครับ    แถวบ้านผมทุ่งนาลมเย็น  ไม่ต้องวิ่ง  แค่ชักว่าว   ก็ขึ้นแล้ว  Tongue Tongue

สวัสดีครับท่านนิมิต....จิ๊งๆ นะ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:57:00 AM »

สีน้ำเงินหมายถึงเชือกครับ
สีแดงคือไม้
เอาไม้ไผ่มาเหลาทำโครงอย่าให้ใหญ่เกินถ้าหนักแล้วจะไม่ขึ้น
เอาเชือกมัดโครงไม้ให้โค้งงอตามรูป แล้ว เอากระดาษแปะ
กระดาษต้องทนและเบาหน่อย  แล้วใส่หางเพื่อถ่วงน้ำหนัก
เคล็ดลับอยู่ที่การผูกสายป่าน ต้องหาตำแหน่งที่พอดี

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:00:09 AM »

สวัสดีครับท่านนิมิต....จิ๊งๆ นะ
ครับผม  Tongue

ทำว่าวไม่ยากครับ  แบบที่ผมลงรูปให้ดูง่ายที่สุดแล้วครับ   

ลองเข้า  .google.  ดูครับ   มีหลายเว็บอธิบายไว้น่าสนใจ
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:01:19 AM »

ต้องมีเพลงครับถึงสนุก

ลอยลมบน

ยามเย็นลมโชยมา  ..ว่าวขึ้นฟ้าล่องลอยเล่นลม (ยามเย็นลมโชยมา ..ว่าวขึ้นฟ้าล่องลอยเล่นลม)
เผ่นผายผาดโผนล่องฟ้าเล่นลม  สุขสมดังใจ กำเชือกแน่นไว้โยกส่ายดึงสาย ให้ลอยลมบน
บนลมบนลมแรง  นาแห้งลมแรงพัดโบยหนาวสั่น(บนลมบนลมแรงนาแห้งลมแรงพัดโบยหนาวสั่น)
สะท้านหวั่นไหว  ว่าวเอ๋ยฝากใจไปถึงกานดาว่าหนุ่มบ้านนาวอนฝากลมมา ด้วยความคำนึง(ดนตรี)
เธอลาไปไกลตา มองว่าวบนฟ้าแล้วพาใจเศร้า(เธอลาไปไกลตามองว่าวบนฟ้าแล้วพาใจเศร้า)
เงียบเหงาห่างหายเจ้าร้างห่างไกลไปแล้วลับลา ลืมสิ้นเลยหนา คำมั่นสัญญาวิวาห์ร่วมเตียง
    **แรงลมบนนำพา   ว่าวส่ายบนฟ้าเชือกโยงสายขาด (แรงลมบนนำพาว่าวส่ายบนฟ้าเชือกโยงสายขาด)
ร่างหายหักเห   ไม่ผายเผ่นโผนหล่นหายลับตา  เหมือนดั่งกานดาที่จากบ้านนา หนีความกันดาร 
pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:08:40 AM »

ขอบคุณครับ แต่ขอถามอีกแบบนะท่าน พอจะเคยเห็นไหม เห็นคนเถ้าคนแก่เขาเรียกว่า ว่าวหัวแตก  มันเป็นยังไงชักเริ่มสนใจแล้วครับ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:09:45 AM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:13:46 AM »

ขั้นแรกต้องหัดทำปักเป้าให้เป็นก่อนต่อไปถึงค่อยคิดทำอย่างอื่นโดยอาศักหลักการควบคุมลมและแบ่งลมตามส่วนต่างๆของว่าว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:43:01 AM »

สอนแต่วิธีทำไม่สอนวิธีชัก..เลย

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:55:01 AM »

อยากทำว่าวหัวแตกอะ  Cryทำอยากเลยหรอครับ Sad
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 11:18:04 AM »

วาดรูปมาดูหน่อย เหมือนจุฬา ไหม

pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:00:00 PM »

ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ ไอ้เจ้าว่าวหัวแตก รู้แต่ว่าด้านหัวว่าวมีตัวทำให้เกิดเสียง
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:02:01 PM »

ชื่อบางชื่อในการเรียกชื่อว่า  บางพื้นที่..แต่ล่ะภาคอาจเรียกชื่อไม่เหมือนกัน   ผมว่า...  Tongue
pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:19:23 PM »

พอจะรู้แล้วครับไอ้เจ้าว่าวหัวแตก ไปถามคนแก่มา เขาบอกว่าน่าตาเหมือนว่าวปักเป้า ด้านหัวเอามีดผ่าไม้แล้วเอาเชือกดึงลั้งมาด้านข้าง2ด้าน  Sad เอ!แล้วไงต่อละหว่า Angry
member
*

คะแนน955

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:32:51 PM »

Lips Sealed

benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:36:35 PM »

อยากเล่นว่าวบ้างจัง
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:41:49 PM »

จินตนาการออกมาอย่างนี้

pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:49:35 PM »

ใช่เลยครับภาพสุดท้าย Cheesy Cheesy Embarrassed Embarrassed Roll Eyes Roll Eyes
pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:53:35 PM »

แบบนี้ไม่ค่อยได้เห็นใครเล่นเลย มันเป็นว่าวในตำนานไปแล้ว
member
*

คะแนน955

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 02:02:10 PM »

จุฬาทำยากครับ ก็ต้องเริ่มจากปักเป้าก่อนครับการหลาวไม้โครงเว่าสำคัญมากครับ ไม่เคยทำไม่รู้ปัญหาหรอกครับสมันเด็กผมก็ทำเองทั้งนั้นแหละครับไม่เคยซื้อ การคัดไม้ไผ่ก็เช่นกันต้องหาที่ปล้องยาวๆครับ และการทำปีกต้องวัดให้ข้อปล้องอยู่ตรงกางเลย การผูกเชือก การใช้เชือกวัดสัดส่วนโครงว่าวการผูกโครงว่าว ต้องหัดทำกับคนที่เป็นก่อนครับ เพราะถ้าทำไม่ได้สัดส่วนหรือไม่ดีว่าวก็จะเอียงหรือส่าย หรือไม่ก็หมุนเลย และการมัดเชือกซุง การวัดเชือกซุง เห็นง่ายๆทำไม่เป็นมันก็ไม่ขึ้น

pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 07:56:32 PM »

ขอบคุณครับ เรื่องว่าว ว่าว แต่ไม่ง่ายอย่างที่คิด ปีหนึ่งเล่นได้1ครั้ง ช่วงนี้มีโอกาศได้โชว์ฝีมือ อวดลูกๆหลานๆ เพราะว่าวไทยที่ผมบอกมา เด็กรุ่นไม่ไม่รู้จัก  ลงมือทำใช้งบประมาณตัวหนึ่งไม่กี่สิบบาท  เดี๋ยวนี้เด็กๆซื้อที่สำเร็จรูปตัวเล็กๆก็จะเป็นร้อยบาทแล้ว พอหมดหน้าลม ก็ทิ้งไม่เห็นมีใครเก็บเอาไว้เล่นปีหน้าเลย. Cheesy
pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 11:58:03 AM »

พี่ครับ กระดาษที่ทำว่าวมีส่วนที่ทำให้ว่าวขึ้นสูง/ต่ำ หรือปล่าวครับ ควนใช้กระดาษอะไรดีครับที่เหมาะ Cheesy
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 12:01:36 PM »

มันก็ต้องเกียวอยู่แล้วครับ

หวังว่าคุณคงไม่เอากระดาษแข็งหรือกระดาษหนังสือพิพท์มาทำว่าวนะครับ  Cry

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 12:06:27 PM »

กระดาษหนังสือพิมพ์พอทำได้ครับ ไม่หนักมาก และขนาดใหญ่ ทนพอได้
จะหา ถุงพลาสติกขนาดใหญ่มาตัดทำก็ได้ครับ เบาและทน ไม่กลัวฝน

member
*

คะแนน955

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 01:26:32 PM »

กระดาษย่อมมีผลแน่ใช้กระดาษมีความหนามากเช่นกระดาษหนังสือพิมพ์ต้องกินลมมากลมเฉยๆไม่ขึ้น การที่ว่าวขึ้นดีไม่ดีอยู่ที่การหลาวไม้ส่วนปีก หลาวเล็กมาลู่ลมดีขึ้นง่ายไม่ค่อยส่าย(ต้องผูกโครงได้ส่วนที่ถูก)แต่หักง่าย ปีกแข็งกินลมเยอะ คนทำเก่งๆเขาจะหลาวให้ตรงกลางใหญ่ไล่เกลงไปหาปลาย  พูดถึงปักเป้านะครับ จุฬาไม่เหมือนกันอีก ให้ผมทำตอนนี้คงหลาวโครงหมดไม้ไผ่เป็นลำจะได้ดีรึเปล่า ไม่ได้ทำมาร่วม30ปีแล้ว

pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 07:25:24 PM »

ผลการลองทำว่าวหัวแตก และผลการทดสอบขึ้นดีมากเลยเด็กๆชอบกัน แต่ Cryมันไม่มีเสียงอะ ติดกระดาษตรงหัวว่าวแบบไหนกันล่ะครับ Sad
pooq
member
*

คะแนน1

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:26:03 PM »

ผมลองติดกระดาษแก้ว ตามในรูปทากาวติดกับเชือก ถ้าไม่ทามันเลื่อนไปทางด้านข้างได้ หรือลักษณะการติดกระดาษผมผิด วอนเซียนเก๋าๆช่วยผมทีครับ บอกเด็กไว้พรุ้งนี้ดังแน่ Cheesy
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์