ได้รับเมล์มา "รบกวนถามเรื่องระบบทำความเย็น" (แบ่งกันคิด)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 03:19:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้รับเมล์มา "รบกวนถามเรื่องระบบทำความเย็น" (แบ่งกันคิด)  (อ่าน 11551 ครั้ง)
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 06:02:51 PM »

ได้รับเมล์คำถามนี้มา มองดูแบบที่แนบมาแล้วงงๆ เป็นวงจรน้ำยา One line Diagram ดูเหมือน
 ไม่ครบ ใครเคยเห็นวงจรนี้ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

เรียนพี่เฉียบ

ผมมีงานเครื่องพาสเจอร์ไรนม กล่องคอนโทรลเสีย แต่เปลี่ยนใหม่แพงมากๆ เจ้าของเลยต้องการให้ผมทำกล่องคอนโทรลใหม่ การทำงานของเครื่องคือ ต้มนมให้ได้อุณหภูมิ 85 ซี แล้วจึงหยุดต้ม จากนั้นก็หมักนมที่ต้มด้วยความเย็น ที่อุณหภูมิ 0-4 ซี เป็นเวลา 1 คืน

จากรูปวงจรน้ำยาที่ผมแนบมาให้พี่ดู จะเห็นว่ามันมีโซลีนอย 2 ตัว อีกตัวเป็นโซลีนอยบาสพาสแก้สร้อนเข้าหม้อต้มโดยตรงเลย และที่หม้อต้มก็จะมีฮีทเตอร์รอบหม้ออีก 1 ชุด
สิ่งที่ต้องการรบกวนถามพี่คือ

1. ถ้าผมสั่งใัห้มันต้มโดยใช้ความร้อนจากแกสร้อนที่อัดมาโดยคอมเพรสเซอร์ โดยผ่านทางโซลีนอยบายพาสเข้าหม้อต้มโดยตรง จะได้หรือไม่ ความร้อนที่ได้จะอยู่ที่อุณหภูมิเท่าไหร่ และมีผลอะไรกับคอมเพรสเซอร์หรือไม่

2. ถ้าผมสั่งให้ต้มโดยใช้ฮีทเตอร์ หยุดต้มที่อุณหภูมิ 85 ซี จะมีผลต่อน้ำยาในระบบหรือไม่ (ผมกลัวคือ น้ำยาพอได้รับความร้อนแล้วจะระเบิด)

3. จากที่พี่ดูระบบน้ำยาแล้ว พี่คิดว่ามันทำงานอย่างไร ใช้อะไรต้มนม ระหว่าง ฮีทเตอร์ กับความร้อนจากคอมเพรสเซอร์ (อุณหภูมิสูงสุดที่ 85 ซี)

4. จากวงจรน้ำยาพี่ดูแล้ว คิดว่าโซลีนอยสองตัว จะทำงานอย่างไร ช่วงไหน โดยเฉพาะโซลีนอยบายพาส มีไว้ทำไมครับ

ขอบคุณที่สละเวลาตอบครับ

ขอแสดงความนับถือ
อาจณรงค์

ขออภัยเอารูป URL มาลงแล้วเปิดไม่ได้

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 06:30:28 PM »

พี่เฉียบ หาที่ฝากไฟล์รูป

มีรูปจะดีหน่อย  เดี๋ยวจะได้ช่วยคิด   ขอบคุณ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 06:48:59 PM »

ขอบคุณครับท่านEskimo Bkk เดี๋ยวส่งมาให้ท่านครับ เยี่ยมมาก Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:31:07 PM »

ขอนุญาตเพิ่มเติมรูปครับ

รูปวงจรน้ำยาของเครื่อง

คือวงจรน้ำยามันมีแค่นี้ครับ ผมลองไล่ดูแล้ว และภาพด้านบนคือหน้าตาตัวจริงครับ คอยร้อนมันใช้น้ำเย็นมาแลกเปลี่ยนความร้อนออกไป ไม่ใช้พัดลมเหมือนในไดอะแกรม ที่พี่เฉียบบอกว่าเหมือนไม่ครบ คงหมายถึงตรงด้านล่างของแบบมังครับ นั่นคือส่วนของระบบแลกเปลี่ยนความร้อนโดยน้ำเย็นครับ จากรูปจริงจะเห็นตรงส่วนด้านหลังเครื่องครับ มันมีท่อสองชั้น ชั้นในสำหรับน้ำยาวิ่งผ่าน ชั้นนอก สำหรับน้ำเย็นวิ่งผ่านครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 07:04:42 AM »

ขอตอบ

ข้อ 1-3 ทางเดินระบบนี้ มิใด้ใช้ฮอทแก๊สเพิ่มอุณหภูมิเพื่อต้ม 
          ควรใช้ฮีทเตอร์ต้มจะดีที่สุด สามารถควบคุมง่าย และ แลกเปลี่ยนความร้อนได้ดีกว่า

ข้อ 4 โซลินอยตัวซ้า่ย ปล่อยผ่านน้ำยา เมื่อระบบทำความเย็น
       โซลินอยตัวขวาบายพาส ที่ต่ออยู่กับท่อดิสชาร์จ กับทางเข้าอีวาพอเรเตอร์ อย่างนี้ไว้ทำดีฟรอส
       ซึ่งขณะโซลีนอยบายพาสเปิด โซลินอยตัวซ้ายจะปิด

ทั้งนี้จะมีเซ็นเซอร์ทางไฮเพรสเชอร์ ตำแหน่ง 177 คอยตรวจสอบหากความดันทางไฮ สูงเกิน ระบบก็จะหยุดการทำงาน

หากบอร์ดเสีย ผมว่าน่าดัดแปลงใส่ตัว temperature controller ของ omron ใส่ดูจะดีกว่า

ระบบไฟฟ้า คอนโทร สำหรับท่าน kiano คงไม่ยาก ถ้าเรื่องน้ำยาถามพี่เฉียบต่อครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 09:42:05 AM »

วงจรครบแล้วครับ เขาออกแบบไว้ใช้ได้ทั้งน้ำและพัดลมระบายความร้อน
ตามความเข้าใจของผม โดยทั่วไปHeat Cycle จะใช้2อย่าง
-ใช้เพื่ออุ่น ต้องมีBack up เพื่อเพิ่มความร้อนในเวลาต่อไป
-ใช้เพื่อละลายช่องน้ำแข็ง กรณีนี้ใช้ในระบบตู้เย็นJet Cycle
ผมไม่เห็นวงจร แต่ขอเดาว่าเครื่องนี้ใช้Heat Cycleเพื่ออุ่นนมให้ได้อุณหภูมิ
ประมาณ30-35ซี แล้วจึงใช้Heater เพื่อเพิ่มอุณหภูมิให้ได้85ซี แล้วจึง
หมักด้วยความเย็น กระบวนการนี้น่าจะใช้ทำนมเปรี้ยวหรือหมักให้ขยาย โดยที่อุ่นให้
ได้ที่ก่อนแล้วเพิ่มความร้อนเพื่อฆ่าเชื้อโรคและทำให้เย็นลงแบบกระทันหันเพื่อไม่ให้
เสียคุณค่าทางอาหาร ส่วนหลังจากนี้จะทำอะไรก็ต่อยอดได้
-เครื่องพลาสเจ่อร์ไลท์ทั่วๆไปจะใช้น้ำร้อนหรือสตีม
กระบวนการนี้คือใช้น้ำยาอุ่นเพราะอุณหภูมิจากHeat Cycle ไม่มากเป็นการถนอมอาหาร
และเพิ่มอุณหภูมิด้วยHeater ไฟฟ้า ดังนั้นวัตถุประสงค์คืออุ่น(วอร์ม)
คำถาม
-  ถ้าผมสั่งให้ต้มโดยใช้ฮีทเตอร์ หยุดต้มที่อุณหภูมิ 85 ซี จะมีผลต่อน้ำยาในระบบหรือไม่ (ผมกลัวคือ น้ำยาพอได้รับความร้อนแล้วจะระเบิด)
ตอบว่า ท่อภายในต้องออกแบบมาหนาพอ ทนความร้อนได้แน่ อุณหภูมิแค่นี้ไม่ทำให้ระเบิดหรือ
ทำให้ท่อเหล็กหนาแตก อีกอย่างถ้าจะรั่วหรือแตกคงจะเป็นนานแล้ว (ภายในคอมเพรสเซ่อร์ก็มีท่ออุ่นร้อน
และบางรุ่นใช้Heaterไฟฟ้า)เขาใช้เหล็กอย่างหนา ทนได้ครับ
อย่างอื่นตามที่ท่านE21fnw-อธิบายไว้ดีครับ

"CHIAB"
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 10:04:20 AM »

The PASTOMASTER RTX prepares, homogenizes*, pasteurizes, ages and transfers the frozen dessert mixes, keeping a record of every step through each cycle.
The dry HEATING and COOLING system prevents scaling and maintains thermal efficiency, guaranteeing perfect pasteurization.

PASTOMASTER 30 RTX
This unit has 7 production programs and is designed for use in restaurants and small ice cream parlors, etc.

PASTOMASTER 60 RTX
This unit has 16 exclusive programs for the production of many gourmet specialties in addition to ice cream and gelato. It has 5 mixing speeds to amalgamate any type of mix and is the top-selling professional mix treatment machine within the gourmet gelato industry.

PASTOMASTER 120 RTX
This unit is the ideal mix treatment solution for major ice-cream parlors and large wholesale operations that supply multiple points of sale. It features low homogenization*, 5 mixing speeds, 7 treatment programs and a refrigerated extraction spigot.

*The very close tolerance between the cylinder and the exchange pump beater, along with the 5 beater speeds, exert high osmotic pressure in the fat particles, reaching levels of low homogenization.

PASTOMASTER RTX เตรียม, homogenizes * pasteurizes อายุและโอนขนมผสมแช่แข็งเก็บรักษาบันทึกของแต่ละขั้นตอนผ่านรอบทุก
ร้อนแห้งและระบบทำความเย็นป้องกันการปรับและรักษาประสิทธิภาพความร้อนรับประกันฆ่าเชื้อสมบูรณ์

PASTOMASTER 30 RTX
หน่วยนี้มี 7 โปรแกรมการผลิตและการออกแบบสำหรับใช้ในร้านอาหารเล็ก parlors ไอศครีมฯลฯ

PASTOMASTER 60 RTX
หน่วยนี้มี 16 โปรแกรมพิเศษสำหรับการผลิตของร้านอาหารพิเศษมากมายนอกจากไอศครีมและไอศครีม มี 5 ความเร็วผสมเพื่อผสมชนิดผสมใด ๆ และเป็นสุดยอดมืออาชีพขายผสมเครื่องรักษาในอุตสาหกรรมไอศครีมร้านอาหาร

PASTOMASTER 120 RTX
หน่วยนี้เป็นทางออกที่ดีผสมรักษา parlors ไอศกรีมสำคัญและการขายส่งขนาดใหญ่ที่ผลิตหลายจุดขาย มันเป็นเนื้อเดียวกันคุณสมบัติ * ต่ำ, 5 ความเร็วผสมโปรแกรมรักษา 7 และหัวจุกการสกัดเย็น

* ความอดทนอย่างใกล้ชิดระหว่างถังและผู้ชนะปั๊มแลกเปลี่ยนพร้อมด้วยความเร็วตี 5, ออกแรงดันออสโมติกสูงในอนุภาคไขมันให้ถึงระดับต่ำทำให้เป็นเนื้อเดียวกัน

"CHIAB"
kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:27:55 PM »

ขอบพระคุณสำหรับทุกความคิดเห็น กำลังวิเคราะห์ตามครับผม
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:54:00 AM »

ขอให้ความเห็นอย่างนี้นะครับ ตามที่พี่เฉียบอธิบายผมเห็นด้วยทุกประการ
จะมีตำแหน่งที่ 177 หากเป็น High pressure switch จริง ไม่ควรใช้ Temperature control มาติดตั้งแทน สาเหตุก็คือในกรณีน้ำยาไม่สามารถถ่ายเทความร้อนได้ จะทำให้แรงดันสูงขึ้นเร็วกว่าอุณหภูมิ หากเราติดตั้ง Pressure switch ระบบจะตัดได้เร็วกว่า และบางกรณีอุณหภูมิสูงขึ้นจริงอาจเกิดจากน้ำยาทางกลับไม่เพียงพอมาหล่อเย็นคอมเพลสเซอร์ก็จะทำให้ตัวอุณหภูมิตัดซึ่งผิดวัตถุประสงค์ในการติดตั้ง High Pressure switch
หากตัวนั้นเสียจริง ผมแนะนำ Alco Pressure switch model PS1 R5A ราคาประมาณ 1,200 บาทครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:36:11 AM »

Smileyเห็นด้วยกับ P.Engineer ทุกอย่างแปลงได้แต่ต้องไม่เปลี่ยนวัตถุประสงค์
เครื่องนี้เป็นเครื่องทำIce cream ใช้วิธีอุ่นนมด้วยHeat Cycleก่อน ไม่ต้องการ
ร้อนจัด เมื่อส่วนผสมเข้ากันดีแล้ว จึงเพิ่มความร้อนให้ส่วนผสมแตกตัว แล้วกวน
จนได้ที่ จึงเปลี่ยนเป็นเร่งความเย็นเพื่อให้เกิดเกล็ดน้ำแข็ง กระบวนการเหมือนเครื่อง
ทำไอส์ครีม แต่ที่พิเศษหน่อยตรงเป็นยี่ห้อดังและมีเทคนิคในการทำตามสไตล์คนยุโรป
ที่ชอบกินของที่ใช้เคล็ดลับในการผลิตที่ไม่เหมือนใคร เยี่ยมมาก THANK!!

"CHIAB"
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 03:17:53 PM »

กำลังทำตัวควบคุม ขอบคุณแนวทางจากทุกท่านครับ ทำเสร็จแล้วจะรายงานอีกที แวะมาดันกระทู้ไว้ก่อน
lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 03:04:52 AM »

ยี่ห้อเดียวกันกับเครื่องทำไอสครีมเลย พึ่งเสร็จไป4-5วันเอง บอร์ดคอลโทรนเสียสั่งนอก 1,5000 บ.

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 07:41:57 AM »

เคสของผมชุดนี้แหละครับที่มันพัง เท่าที่ติดต่อกับทาง บ.ผู้นำเข้า ราคาหลายหมื่น เจ้าของไม่สู้เลยต้องให้ผมทำชุดนี้ใหม่
ไม่ทราบท่าน lexsa พอจะแนะนำแหล่งได้ไหมครับ เพราะราคามันต่างกันมากมาย
lexsa
member
*

คะแนน15

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 08:44:14 PM »

ของผมบริษัท ที่นำเข้า เขาสั่งให้ครับผม ผมเป็นซัพพลายเออร์ให้เขาเท่านั้นเอง ครับท่าน ลองไปดูที่เว็บของ  http://www.dixellasia.com/  ดูครับท่าน อยู่แถวบางนา

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 03:27:39 PM »

เท่าที่สอบถามกับทางบริษัท เฉพาะแผงควบคุมด้านหน้าที่มีจอขาย 30,000 ยังไม่รวมตัวควบคุมที่เป็นกล่องสีขาวนั่น
อยากขายแพงดีนัก ผมทำเองซะเลย
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ ตอนนี้กำลังเขียนโค๊ดควบคุม
แล้วจะมาสรุปให้ฟังอีกทีว่าการทำงานเป็นอย่างไรครับ

member
*

คะแนน650

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 06:57:44 PM »

เยี่ยมมาก Lips Sealedขอให้สำเร็จ จะได้ไม่เสียดุลการค้า Cool

"CHIAB"
lexsa
member
*

คะแนน15

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:10:05 AM »

ขอเป็นกำลังใจอีกคนครับผม จะรอชมผลงาน เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์