ขอสอบถามเรื่องท่อน้ำยาที่มากับชุดแอร์ใหม่ ครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 01:28:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องท่อน้ำยาที่มากับชุดแอร์ใหม่ ครับ...  (อ่าน 10174 ครั้ง)
tigerchit
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 10:47:37 AM »

ขอสอบถามเรื่องท่อน้ำยาที่มากับชุดแอร์ใหม่หน่อยครับว่าถ้าเราใช้ความยาวไม่ถึงควรจะ-
1. ตัดท่อออกตามความยาวที่ใช้แล้วบานแฟร์ใหม่
2. ไม่ต้องตัด  ส่วนที่เกินให้ม้วนเก็บให้เรียบร้อย
ขอความเห็นจากเพื่อนๆช่างหน่อยนะครับ  Cheesy

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
www.digitalland1.co m

sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 10:59:09 AM »

ตัดบานแฟร์ใหม่ซิครับ (ที่เหลือเก็บไว้ใช้งานใหม่)ประหยัดหลายอย่าง

@_pct53
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 10:59:57 AM »

ความยาวท่อน้ำยาที่สั้นที่สุดของ แอร์ Panasonic ที่ยอมได้ไม่ควรสั้นเกิน 3 เมตรครับ เพราะจะมีผลต่อประสิทธิภาพของแอร์ ทางที่ดีควรม้วนเก็บให้เรียบร้อยครับ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 12:57:03 PM »

ขอบคุณ ท่านhenrytum มากที่ให้ความเรื่องท่อแอร์ที่จำกัดความสั้นด้วย  ฉงนผมเคยรู้แต่จำกัดความยาวแอร์BTUต่ำๆคาวมยาวไม่เกิน25เมตร ขอบคุณครับ ขอบคุณ

@_pct53
tigerchit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 01:30:20 PM »

ขอขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ  สรุปก็คืออย่าตัดม้วนเก็บดีกว่า  ขอบคุณ
แล้วถ้าเป็นยี่ห้ออื่นก็เหมือนกันด้วยรึเปล่าครับ  Smiley

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 07:56:53 PM »

เหมือนกันทุกยี่ห้อครับ ไม่ควรต่ำกว่า3เมตร
ถ้าพื้นที่ติดตั้งจำกัด ก็ม้วนให้วงกว้างๆเอาไว้ แล้วยึดให้ดี
 Smiley
tigerchit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 01:38:42 PM »

ขอบคุณพี่ SANTIPP มากครับที่ช่วยคอนเฟิร์มอีกหนึ่งเสียง  ขอบคุณ

book
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 05:07:30 PM »

มาสนับสนุนอีกคนครับ เพราะเคยเจอมาด้วยตัวเอง แอร์ติดผนังหลังชนหลังท่อน้ำยาใช้ตัวละประมาณไม่ถึงครึ่งเมตร ผลก็คือสิบตัวน้ำแข็งจับคอมทุกตัว ปวดหัวเลยครับโทรถามบริษัทผู้ผลิตเขาบอกว่า น้ำยาเดือดที่คอยล์เย็นไม่หมด ว่างั้น ฉงน สุดท้ายก็เลยต้องม้วนท่อไว้ด้านหลังทุกตัวครับ เยี่ยมมาก

ทำดี ย่อมได้ดีตอบ
tigerchit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:10:57 AM »

มาสนับสนุนอีกคนครับ เพราะเคยเจอมาด้วยตัวเอง แอร์ติดผนังหลังชนหลังท่อน้ำยาใช้ตัวละประมาณไม่ถึงครึ่งเมตร ผลก็คือสิบตัวน้ำแข็งจับคอมทุกตัว ปวดหัวเลยครับโทรถามบริษัทผู้ผลิตเขาบอกว่า น้ำยาเดือดที่คอยล์เย็นไม่หมด ว่างั้น  สุดท้ายก็เลยต้องม้วนท่อไว้ด้านหลังทุกตัวครับ
อย่างกรณีนี้...เราสามารถแก้ไขโดยลดแรงดันน้ำยาลงได้หรือไม่ครับ  (เผื่อกรณีงานย้ายแอร์  ที่อาจจะช่างอื่นถอดออกไว้  แล้วเราไปติดตั้งใหม่เดินท่อน้ำยาใหม่ดัดโค้งเข้ารูปอย่างสวยงาม...แต่ยาวไม่ถึง 3 เมตร)  Smiley

book
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 01:12:39 PM »

ขอตอบในกรณีของผมนะครับ ลองปล่อยออกเหมือนกันครับ แต่ผ่านเป็นบางตัว สรูปแล้วต้องทำตามช่างศูนย์แนะนำครับเพราะที่ติดเป็นแอร์ใหม่ แต่ถ้าเป็นแอร์เก่าแบบนนี้มันต้องลองครับ ไม่ถึงช่างศูนย์หรอก ไม่ผ่านไม่ยอมtongue3

ทำดี ย่อมได้ดีตอบ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 01:18:35 PM »

ในแอร์แบนเนมรุ่นใหม่ที่มี ท่อเดินน้ำยาแอร์มาให้ด้วย ไม่ควรไปตัดต่อครับ บางรุ่น จะมีท่อเล็กๆข้างใน คล้ายแคปทิ้ว ด้วย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 04:36:55 PM »

ไม่เคยเจอปัญหาท่อน้ำยาสั้นเกินไป ถ้ามีปัญหาจริงทำไมแอร์ วินโดวไทพ์(Window Type) ติดหน้าต่างท่อสั้นจู๋
รวมกันแล้วไม่เกิน 1เมตร บางตัวใช้งานมา30ปีไม่เคยหยุด แต่ที่ไม่ควรตัดท่อที่ให้มากับเครื่องใหม่เพราะ เคยคุยกับ
บริษัทบอกไม่อยากให้ตัดเพราะบานได้ไม่มาตรฐานเท่าโรงงานทำมาให้ และจะเป็นเหตุให้ไม่รับประกันคอมเพรสเซ่อร
เพราะมีการเปลี่ยนแปลงแก้ไข แล้วบางรุ่นเขาทำความสอาดท่อมาให้แล้วใส่เสร็จใช้งานได้เลย ไม่ต้องแวคซ์(ปลั๊กอิน)
ดังนั้นไม่ควรตัดท่อที่โรงงานให้มา

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 04:44:26 PM »

ผมเคยได้รับประมูลติดตั้งแอร์อพาร์ทเมนท์ร้อยกว่าห้อง  ใช้ขาแขวนท่อสั้นไม่ถึงสามเมตร  ผ่านทุกตัวไม่เคยมีปัญหา(ปฎิบัติจริง ) Cool

@_pct53
srithaimax ♥1,510
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 05:52:05 PM »

ผมก็ติดตั้งมาหลายตัวนะครับ ทั้งแอร์ขนาดไม่ถึงตัน และขนาดหลายตัน  ก็ยังไม่เจอปัญหาเรื่องท่อสั้นนะครับ  เคยติดตั้งแบบว่าท่อสั้นๆเลยครับ  ในห้องเป็นแฟนคอล์ย  เจาะผ่านผนังหนา10ซม. แบบตรงเลย แล้วก็เจอคอนเด็นซิ่ง ความยาวท่อ ประมาณ40ซม.  เพื่อนๆมานอนบ่นหนาวเลย ทุกวันนี้ก็ยังติดตั้งอยู่นะครับ

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
tigerchit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 11:05:23 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่ร่วมแบ่งปันประสบการ์ณ
ขอถามต่อนะครับ  แล้วเพื่อนๆพี่ๆช่างใช้วิธีใดในการดัดท่อให้กลับคืนมาเป็นเส้นตรง (เช่นใช้มือเปล่า, สริงดัดท่อหรือ tube bender แล้วต้องเอาท่อหุ้มออกก่อนหรือเปล่าครับ)

Cheesy

srithaimax ♥1,510
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 01:03:05 AM »

วิธีในการดัดท่อหรือทำให้ท่อกลับมาเป็นเส้นตรง ก็ไม่ยากครับ เพียงวางท่อที่ม้วนลงบนพื้นที่เรียบ(เช่นพื้นคอนกรีต) ในแนวต้งแล้วก็คลายออกวิ่งไปตามพื้น ก็ได้ท่อคืนมาเป็นเส้นตรงแล้วครับ

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
tigerchit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:19:53 PM »

Cheesy เป็นอีกวิธีที่ใช้ได้ดีเลยครับ  เห็นด้วยครับ...แต่อาจต้องระมัดระวังเรื่องท่อบุบหรือบี้ด้วยครับ  เอาแน่

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์