หม้อแปลงเทอรอย กับ แบบธรรมดาต่างกันอย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 03, 2024, 09:33:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อแปลงเทอรอย กับ แบบธรรมดาต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 18644 ครั้ง)
mosfet
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 02:28:48 AM »

ขอรบกวน เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกนะครับ

1.หม้อแปลงเทอรอย กับ แบบธรรมดาต่างกันอย่างไรครับ
2.ข้อดี และข้อเสีย ของแต่ละแบบ เป็นอย่างไรบ้างครับ
3.และภาคจ่ายไฟแบบสวิทชิ่ง power supply ข้อดี  ข้อเสีย ครับ

4.หากจะนำมาใช้งาน กับ Power Amp ขนาด 100 - 600 w นี้ เมื่อเปรียบเทียบ ระหว่าง ภาคจ่ายไฟ แบบหม้อแปลง
   กับแบบสวิทชิ่ง แล้วอันไหนน่าใช้ ครับ
5.ราคาของภาคจ่ายไฟแบบสวิทชิ่ง power supply กระแสประมาณ 20 A ราคาประมาณเท่าไรครับ 
  ต้องขอโทษด้วยนะครับหากไม่เข้าใจในคำถาม  รึว่าถามไม่ชัดเจน   

มือใหม่ครับอยากจะศึกษาเกี่ยวกับเครื่องเสียง
 Cheesy

kpk.
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 09:59:17 AM »

3.และภาคจ่ายไฟแบบสวิทชิ่ง power supply ข้อดี  ข้อเสีย ครับ
ขอเสริมข้อนี้  แบบสวิทชิ่ง power supply ข้อดี -นำหนักเบา -ไฟเรียบดี -ไม่ค่อยมีปัญหาเมื่อไฟตกหรือเกิน เพราะจะมีวงจรบรับระดับแรงดันให้คงที่
ข้อเสีย -เมื่อเกิดปัญหากับวงจร อาจต้องใช้เวลาในการไล่วงวจรบ้าง Smiley
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 10:01:52 AM »

ในการนำไปใช้กับเครื่องเสียงวัตต์สูงที่เราประกอบเอง
ตามที่หลายๆท่านได้กล่าวถึง ดีที่สุดคงเป็นหม้อแปลงIEธรรมดาเนี่ยแหละครับ
เสียงจะแน่นกว่า(ว่าอย่างงั้น)  ส่วนเทอรอยด์ก็จะได้เปรียบเรื่องน้ำหนักที่เบาลง
แต่กระแสอาจจะไม่สูงเท่าIEแต่นั้นคงไม่ใช่ปัญหาถ้าเราไม่ได้ใช้กำลังวัตต์สูงมาก
ส่วนสวิชชิ่ง  เบากว่า ถูกกว่า  แต่กระแสก็ไม่เท่าพวกหม้อแปลงหรอกครับ
ส่วนความอึด ทนมือทนเท้านั้น ต้องยกให้ หม้อแปลงIE

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 10:20:39 AM »

เทอรอยด์สนามแม่เหล็กรั่วไหลน้อยกว่า EI น้ำหนักเบา ประสิทธิภาพสูงกว่า
ข้อเสียราคาแพง  การระบายความร้อนไม่ดี  ของปลอมเยอะ(ของจีน)
mosfet
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 12:43:54 AM »

ขอขอบคุณ ท่านสมาชิกท่านที่ เสียสละเวลา เข้ามาตอบกระทู้ มากครับ Grin Grin Grin
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 06:27:47 PM »

แต่ถ้าไม่มีเครื่องstepdown มาช่วย คุณต้องคิดถึงตอนที่เปิดเสียงBASSหนักๆEIยังไงก็ไม่สู้switchingครับ ผมเคยลองแล้วpoweramp1000w rms แบบ SW ไม่ขอบอกยี่ห้อ แต่ยี่ห้อเดียวกัน  กับอีกตัว1000W RMS แบบ EI   ไฟตกที่ 180-200 EI bassออกแตกๆ  แต่ SW bass ออกปกติ เพราะSW สามารถ สวิงไฟได้  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes แต่SWก็มีข้อเสียเหมื่อนกันคือ เสี่ยงต่อไฟรั่วแต่ที่ สำคัญ sw เสียงดีกว่า...........ถ้าใครเป็นนักเล่นเครื่องเสียงจะรู้ดี  ................... .ของทุกอย่างมีดีเสียแตกต่างกันครับ....อย่าดเชื่อในสิ่งที่ผมเขียนลง.จนกว่าจะได้ลอง... Cheesy Cheesy Cheesy   ผมไม่ใช่คนที่อยู่ในรูป....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์