เครื่องคอมต้องเปิดสองครั้งถีงจะใช้งานได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 03:04:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องคอมต้องเปิดสองครั้งถีงจะใช้งานได้  (อ่าน 2901 ครั้ง)
bluenavy
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:33:54 AM »

เปิดเครื่อง1ครั้ง   รีสตาร์ท1ครั้ง   ถึงจะใช้งานได้      ถ้าเปิด1ครั้ง    พอเปิดหนังหรือเกม   หน้าจอจะแว็บแล้วเครื่องก็จะค้างไป     ลองลงวินโดว์ใหม่ก็ยังเหมือนเดิม      เครื่องซิ้อมายังไม่ถึง1ปีเลย
อยากทราบว่าแรมเสียหรือเปล่าครับ 
สเป็คเครื่อง     DUO CORE 2.5G   แรม   2G   การ์ดจอ   นีวีเดีย  8500   ขอความกรุณาช่างหน่อยครับ

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:30:04 AM »

ลองเช็คการ์ดจอก่อนนะครับ เพราะเคยเจอเป็นที่การ์ดจอน่ะครับผม
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:03:45 PM »

เปลี่ยนถ่านไบออส และ เช็คดูซัพพลายครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
jhakapong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 01:50:43 PM »

สิ่งที่ต้องตรวจเช็คคือ Ram, Powersupply ไดร์ฟเวอร์การ์ดจอ
1.เอาจากง่ายก่อนก็คือ Removeไดร์ฟเวอร์การ์ดจอตัวเดิมออกแล้วไปดาวน์โหลดมาลงใหม่โหลดจาก http://www.nvidia.com
2.ลองหาแรมตัวอื่นมาเปลี่ยนดู
3.ลองหาPowersupply มาเปลี่ยนดู
**ถ้าลองทั้ง3 ข้อแล้วไม่หายก็อาจเป็นที่ Mainboard
แต่ถ้าจะให้ดีลลองหาแผ่นไดร์ฟเวอร์แผ่นอื่นไม่ใช่เวอร์ชั่นนี้มาลงลองดูอีกทีน่าจะง่ายกว่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์