เปิดเครื่องเเล้ววนอยู่หน้าวินโดเเล้วรีสตารท์เป็นเพราะอะไรคับ (เข้าวินโดไม่ได้)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 10, 2024, 06:45:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดเครื่องเเล้ววนอยู่หน้าวินโดเเล้วรีสตารท์เป็นเพราะอะไรคับ (เข้าวินโดไม่ได้)  (อ่าน 3412 ครั้ง)
betet
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 10:30:49 PM »

เปิดเครื่องเเล้ววนอยู่หน้าวินโดเเล้วรีสตารท์เป็นเพราะอะไรคับ (เข้าวินโดไม่ได้)

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 12:30:10 PM »

ลองเปลี่ยนแรมดูนะครับผม
HS6SGU♥
วีไอพี
member

คะแนน44

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 02:06:09 PM »

1 ไวรัสยึดพื้นที่  ลองสแกนดู
2 ไมโครสวิทช์รั่วลองตรวจดู
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 04:10:04 PM »

วินโดว์ล่มครับ .. ไฟล์บางตัวหาย .. หรืออาการหนักจนพาติชั่นหาย

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
anuning
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 11:20:11 PM »

เข้าsafe mode ได้ไหมครับ 
   สำรองข้อมูลแล้ว   ลงวินโดว์ใหม่เลยครับ   
betet
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:35:58 PM »

จะลองไปทำดูคับ
narongs2521
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 03:33:41 PM »

เป็นไปได้ทั้งไวรัสและอุปกรณ์ครับ ที่เคยเจอถ้าไม่ใช่ไวรัสก็จะเป็นที่ HDD เลยลองหาโปรแกรม HDD Test มาลองทดสอบ HDD ดูครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 05:05:33 PM »

หลัก ๆ ที่พบบ่อยจะมีอยู่ 3 ประการครับ

1. Hard Ware เช่นพวก แรมและเมนบอร์ดมีปัญหา
2. Software คือวินโดวส์มีปัญหา
3. อื่นๆ เช่นความร้อนเป็นต้น

อันดับแรก ผมอยากให้ท่านลองถอด Ram ออกมาทำความสะอาด ตรงซี่ทองแดงของ Ram โดยใช้ยางลบดินสอ ถู ๆตรงซี่ทองแดงของ Ram ให้สะอาด แล้วใส่เข้าไปใหม่ครับ ถ้า Ram มี 2 ตัว ให้ทดลองสลับใส่ดูทีละตัวครับ หากไม่หายถ้ามีตัวใหม่ หรือยืมใครได้ ให้เอามาใส่ลองดูครับ ถ้าใช้ได้ แสดงว่า Ram เสียครับ

หากยังไม่หายอีก ให้ถอดฝาเคส ออกมา ทำการเป่าฝุ่นออกให้หมด แล้วเปิดสวิทช์เครื่อง ให้สังเกตุว่าพัดลมที่เป่า ฮีตซิ๊ง CPU หมุนหรือไม่ ถ้าไม่หมุน พัดลมอาจจะเสีย ให้ลองหาพัดลมตัวอื่นมาเปลี่ยนดูครับ ถ้าท่านมีทักษะทางช่าง ให้ลองถอดฮีตซิ๊งออกมาดูด้วย ด้านล่างฮีตซิ๊งค์(บนตัว CPU) ให้สังเกตุดูว่าซิลิโคน มันแห้งหรือเปล่า ถ้ามันแห้ง ให้ถูของเก่าออกแล้วทาซิลิโคนใหม่ลงไปแล้วประกอบ ฮีตซิ๊งกลับเข้าที่เดิมครับ แล้วลองเปิดเครื่องดูว่า ใช้งานได้หรือเปล่าครับ

สำหรับทางด้านซอฟแวร์ หลังจากทำทุกอย่างไม่หายแล้ว ให้ลองเข้า Safemode ดูครับ แล้วลองเลือกหัวข้อ Last Know Goods ดูครับ ถ้าไม่หาย ให้ลองเข้า Saftmode หัวข้อบนสุด หากเข้าได้ ให้ลองทำ Syayte Store ดูก่อนครับผม อย่างไรก้ลองทำดูก่อนนะครับ ติดปัญหาตรงไหน ก็มาถามต่อได้ครับผม  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์