คอมพิวเตอร์ หนักกว่าตัวเมื่อวานครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:29:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมพิวเตอร์ หนักกว่าตัวเมื่อวานครับ  (อ่าน 3481 ครั้ง)
kampanat
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 07:39:23 PM »

คอมผม   เปิดมาก็  error system  .....   เข้า set bios ได้    แบ่ง partion ผ่าน ครับ 
 format  ผ่านครับ   แต่ ขั้นตอนลง ไม่ผ่านครับ   เครื่องเห็น ฮาร์ดดิสแน่นอน   ตอนนี้สงสัย เมนบอร์ดครับ
ผมลงวินโดว์มา เพิ่งเคยเจอ ครับ  ท่านผู้มีประสบการณ์  โปรดชี้แนะ 

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 08:48:46 AM »

เป็นไปได้ว่าHddมันกำลังจะกลับบ้านเก่า

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
taunt2006
วีไอพี
member

คะแนน81

http://www.suratsat.com

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 09:46:54 AM »

เป็นไปได้ว่าHddมันกำลังจะกลับบ้านเก่า
ครับผมว่า Hdd ครับลองเอาลูกอื่นมาใส่ดูก่อนครับ

winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 01:06:29 PM »

คอมผม   เปิดมาก็  error system  .....   เข้า set bios ได้    แบ่ง partion ผ่าน ครับ 
 format  ผ่านครับ   แต่ ขั้นตอนลง ไม่ผ่านครับ   เครื่องเห็น ฮาร์ดดิสแน่นอน 

error system เป็นทุกครั้งที่เปิดเครื่องมาหรือเปล่า เข้า Bios ดูว่าเวลา/วันที่ ตรงหรือเปล่า เช็ค Battery Backup ด้วยว่าหมดหรือเปล่า ครับ
ถ้าเวลา/วันที่ตรง แต่ยัง System error อยู่ ให้ลองเคลียร์ Bios ดูสักครั้ง ครับ ถ้าเคลียร์แล้วยังเป็นอีก อาจต้องลอง Flash Bios ดูก่อนสักครั้งครับ ถ้า Flash แล้วยังเป้นอยู่ เมนส์บอร์ดน่าจะกลับบ้านเกิดแล้วครับผม  Smiley
หรือไม่ก็ลองใช้สายตามองสำรวจดูตัว Capacitor  บนแผง Mainboard ว่ามีตัวไหนผิดปกติหรือเปล่า เช่น บวมมาก หรือมีรอยแตกด้านบนหรือเปล่า เช็คแรมใน Bios  ดูด้วยครับ ว่ามองเห็นเป็นปกติเท่าที่ได้ใส่ไว้หรือเปล่าครับ
 Smiley

warrawutt
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 01:09:33 PM »

ลองเปลี่ยน cd rom ครับ เนื่องจากfile บางfile อ่านไม่ได้
jc_service
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 02:10:41 AM »

ลองเปลี่ยน ram ดูครับ
kampanat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 11:51:53 PM »

เหตุผล ดีทุกท่านเลย  ผมก็คิดว่า น่าจะเป็นสิ่งเหล่านี้นแหละ
ผมลอง hdd ใหม่แล้ว  ไม่หาย 
ผมลองเปลี่ยน แรม  - สลับ ช่องบ้าง  ไม่ดีขึ้น
ผมลองเปลี่ยน แผ่นวิน  ไม่ได้
ผมลอง ตรวจสอบสาย cont.  และ ซีดีรอม ไม่ยอม ผมสักที
อย่าแซวผมว่า ให้เปลี่ยนเครื่องใหม่
ตอนนี้ผม มองไปที่  mb   แต่ถอดแรม ก็ร้องดีนะ  มอส งง  Angry 
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 07:09:17 AM »

มีอีกเครื่องไหม ลองเอาที่ถอดออกจากเครื่องนี้ ไปใส่อีกเครื่องดูก่อน ไม่งั้นอาจจะเสียเงินเปลี่ยน Main board ฟรี  Grin
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 06:14:50 PM »

ลองเคลียร์ Bios ดูก่อนสักครั้งนะครับ ถอด battery ออกทิ้งไว้สัก 5 นาที(ถอดปลั๊กไฟด้วยยะครับ) จากนั้นใส่คืน แล้วจัดการตั้งเวลา/วันที่ใหม่แล้วลองดูอีกทีครับ (ถ้าเป็นไปได้ลองถอดแบตเตอรี่มาวัดแรงดันไฟดูด้วยว่าแบตหมดหรือเปล่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์