แท่น MX- 8 21p22b เปิดแล้วตัดไฟแดงตลอด แต่เปิดอีกก็ตัด!!!!อีก เครียด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 18, 2024, 02:15:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แท่น MX- 8 21p22b เปิดแล้วตัดไฟแดงตลอด แต่เปิดอีกก็ตัด!!!!อีก เครียด  (อ่าน 4956 ครั้ง)
blablabla
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 06:37:37 PM »

ถอดปลั้กค้างไว้ ทั้งคืน เปิดมาได้ประมาณชั่วโมงดับ
เมื่อเปิดอีกครั้ง ตัดเร้วกว่าเดิมมาก
เปิดครั้งที่ 3 แว็บแล้วหาย

ไม่มีอาการอื่นข้างเคียงครับ ทีวีมีภา มีเสียงปกติทุกอย่าง

กรุณาแนะนำทางสว่างทีครับ จะทิ้งก็เสียดายเพราะยังไม่มีตังคืซื้อใหม่ครับ
แล้วอะไหล่ panasonic หาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมอยู่กรุงเทพ

ขอบพระคุณคับ

mon0915
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน216

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 07:35:29 PM »

เครื่องติดโปรเท็คอยุ่ครับ  เริ่มจากการไล่จุดหลวมในปริ้นแล้วทำการย้ำให้ทั่วก่อนครับแล้วทำการล้างด้วยทินเนอร์ให้สะอาดครับลองดูก่อนครับ  บางครั้งเพียงย้ำจุดหลวมก็ใช้ได้ครับ
runway
วีไอพี
member

คะแนน4

ทำเพื่อลูก

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 10:20:24 PM »

ลองดูนะครับ...ถ้าเครื่องอยู่ในภาวะ สแตนบาย ลองเปลี่ยน Q503 หรือ Q531 ดูนะครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 09:00:25 AM »

อาการอย่างนี้คือโปรเทคครับตัวที่เจอบ่อยมากคือ
1.R-ABL ยืดค่า
2.ZD ชุดวงจรโปรเทค เวลาร้อนจะลี๊คครับ
3.TR ชุดวงจรโปรเทควัดดี  แต่ส่วนใหญ่แล้วอยากให้เปลี่ยนเลยครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 11:02:10 AM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
blablabla
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:09:34 AM »

พี่ mon 0915 ผมลองย้ำปริ้นแล้วครับ และล้างด้วยทินเนอร์ ใช้ได้แค่วันเดียว
เปิดวันหลังก็เป็นอีก   ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ 3

อย่างนี้หรือเปล่า 

r -abl ยืดค่า  ไม่ทราบว่า รุ่นนี้อยู่ตรงไหนของวงจรครับ
ส่วน  tr ภาค protec รู้แล้วครับ a1018
d ma 4104

จะลองเปลี่ยนดูครับ 

ถ้ายังไม่หายก็จะรอพี่ๆชี้แนะอีกต่อไป
mon0915
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน216

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 01:17:03 PM »

ไม่ทราบท่านย้ำหมดแล้วจริงเปล่าครับ ลองย้ำแล้วเปิดดูได้ 1 วันก็เป็นอีกผมว่ายังมีจุดหลวมอยู่อีกครับและได้ย้ำแถวจูนเนอร์ด้วยเปล่าครับ  ic ตัวใหญ่ก็ย้ำให้หมดครับบางครั้งเรามองดูเห็นว่าไมหลวมแต้จริงแล้วหลวมครับลองดูอีกทีครับ
leab
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 02:36:07 PM »

ลองดู C อิเล็กทรอไลต์ แถวๆ วงจรโปรเทค ดูแถวปรินซ์ด้านบนนะคับ
ว่ามีน้ำยา C รั่วอยู่บ้างป่าว
ถ้ามีน้ำยา C รั่วอยู่ ถึงเปลี่ยน C ไปกี่ตัว ส่วนของโปรเทคก็จะยังทำงานอยู่ดี
ต้องล้างน้ำยา C ที่รั่วอยู่บนปริ้นซ์ด้วยคับ
ลองดูนะคับ
................... ....จาก พรรค  คิดได้  พูดได้  แต่ทำไม่ได้................... .....
blablabla
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 12:25:48 AM »

ผมได้ย้ำปริ้นใหม่หมดทุกจุดเลยครับ พอย้ำเสร็จแล้วก็ใช้ทินเนอร์ล้างออก
แล้วก็ตรวจเช็คอีกรอบ  ทีนี้ใช้เลนส์ขยายส่องทุกจุดเลยครับ ปรากฏว่ายังไม่พบจุดหลวมครับ  ใช้เวลาตรวจสอบประมาณ 3 รอบ กินเวลาไป 1 ชั่วโมง เศษ

ถึงเวลารอลุ้น

เปิดครั้งที่ 1 ใช้งานได้เรื่อยๆ
เปิดครั้งที่ 2 ยังใช้งานได้เรื่อย

ครั้งที่ 3 - 4 ยังปกติ 
ครั้งที่ 5  เปิด 1 นาที  ดับ
ครั้งที่ 6 เปิดปุ้บ ดับปั้บ

พักเครื่อง  1 ชั่วโมง

เปิดครั้งที่ 7  ดูได้เรื่อยๆ

ผมอยากทราบว่าทำไมบางครั้ง 

ดูได้นาน ดูได้ไม่นาน

ไม่มีจุดหลวมจุดไหนที่ตกสำรวจเลยครับ เพราะผมใช้ เมจิกมาร์กทุกจุดครับ

เป็นเพราะวงจรโปรเทคเสียเองหรือว่าวงจรอื่นเสียครับ

ขอบคุณทุกท่านครับอุตส่าห์อ่านรายละเอียดของผม

ผมอยากซ่อมให้ได้นะครับ  เพราะมันเป็นอะไรที่สนุกครับ

และการได้คุยกับพี่ๆทำให้ผมรู้สึกว่าได้ประสบการณ์ที่ดีๆอยู่เสมอ

ขอบคุณ  พี่ๆทุกท่านครับ  ที่ช่วยให้ความกระจ่างในหลายๆคำตอบ

แม้ว่าจะซ่อมได้หรือไม่ได้  เว็บนี้ก็ยังเป็นเว็บที่ผมแวะเวียนอยู่เสมอๆ

ขอให้เจ้าของเว็บ  และพี่ๆใจดีทุกคน เจริญๆนะครับ

ชัย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์